19006172

Năm 2022 Hợp đồng mùa vụ có phải đóng Bảo hiểm không

Năm 2022 Hợp đồng mùa vụ có phải đóng Bảo hiểm không

Chào anh chị, bên em là công ty sản xuất nên việc tuyển dụng lao động là rất thường xuyên, đặc biết là lúc vào mùa vụ tháng 9-12 hằng năm. Bên em sẽ ký hợp đồng thời vụ cho họ 2-3 tháng với mức lương là 5tr/tháng không có phụ cấp nào khác. Vậy loại hợp đồng mà em ký kết có thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm xã hội không ạ? Và nếu phải đóng thì mức đóng sẽ là bao nhiêu tiền ạ, Công ty em phải đóng bao nhiêu và người lao động phải đóng bao nhiêu ạ.



Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi Bảo hiểm xã hội trong thời gian tham gia dân quân tự vệ tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về việc đóng BHXH khi ký hợp đồng mua vụ;

Căn cứ điểm b Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về đối tượng đóng BHXH như sau:

Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

Theo quy định trên, khi Công ty giao kết Hợp đồng lao động với Người lao động có thời hạn từ 01- 03 tháng là đã thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Hơn nữa, tại Điều 20 Bộ luật lao động năm 2019 đã không còn loại Hợp đồng mùa vụ mà thay vào đó chỉ có 02 loại Hợp đồng là: HĐLĐ xác định thời hạn và HĐLĐ không xác định thời hạn. Do đó, về bản chất khi tuyển dụng lao động làm việc thời vụ 2 – 3 tháng thì đây là một dạng Hợp đồng lao động có xác định thời hạn nên đối chiếu điểm b Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì những lao động này vẫn thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Thứ hai, về mức đóng khi tham gia Bảo hiểm xã hội.

Theo quy định Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014; Điều 12 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi bổ sung năm 2014 và Luật việc làm năm 2013 thì khi người lao động có giao kết Hợp đồng lao động với Công ty sẽ thuộc đối tượng tham gia cả 03 loại Bảo hiểm là: Bảo hiểm y tế, Bảo hiểm xã hội và Bảo hiểm thất nghiệp. Cụ thể, tỷ lệ đóng của từng loại bảo hiểm như sau:

Bảo hiểm xã hội: Căn cứ Khoản 1 Điều 85 và Khoản 1 Điều 86 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì mức đóng bảo hiểm xã hội đối với Người lao động là 8% và Người sử dụng là 17,5% (14% vào quỹ Hưu trí, tử tuất; 3% vào quỹ ốm đau-thai sản; Quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp là 0,5% theo Khoản 1 Điều 21 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017).

Bảo hiểm y tế: Điều 18 Quyết định số 595/QĐ-BHXH, mức đóng BHYT hàng tháng bằng 4,5% mức tiền lương tháng, trong đó NSDLĐ đóng 3%, NLĐ đóng 1,5%.

Hợp đồng mùa vụ

 Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Bảo hiểm thất nghiệp: Căn cứ Điều 57 Luật việc làm năm 2014 thì mức đóng của người lao động là 1% và Người sử dụng lao động là 1%.

Từ quy định trên, tổng mức đóng BHXH, BHTN, BHYT của NLĐ là 10,5% còn Công ty sẽ đóng 21,5%, tổng là 32%. Tuy nhiên, hiện nay Chính phủ đang hỗ trợ do Covid nên giảm tỷ lệ đóng cho BHTN 1% và BHTNLĐ – BNN là 0,5% áp dụng cho Công ty. Vì thế, mức đóng của Công ty còn 20,5% và mức đóng tổng sẽ là 30,5% tính trên mức lương làm căn cứ đóng BHXH

Như vậy, mức lương làm căn cứ đóng BHXH, BHYT, BHTN của người lao động làm công việc mùa vụ của bên bạn tính trên lương 5.000.000 đồng/tháng. Số tiền phải đóng là: 525.000 đồng/tháng đối với người lao động, còn Công ty đóng 1.025.000 đồng/tháng.

Kết luận: Về vấn đề bạn hỏi: Hợp đồng mùa vụ có thời hạn 2 -3 tháng thì Công ty bạn bắt buộc phải đóng BHXH, BHTN, BHYT cho người lao động và mức đóng tính trên mức 5.000.000 đồng/tháng, trừ vào lương NLĐ là 10,5% (525.000 đồng) còn Công ty phải đóng là 20,5 % (1.025.000 đồng)

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Nếu còn vướng mắc về truy thu tiền đóng BHXH do nộp hồ sơ điện tử chậm, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Trả lời

luatannam