Nghỉ thai sản trước khi sinh và chế độ thai sản khi nghỉ trước khi sinh

Nghỉ thai sản trước khi sinh và chế độ thai sản khi nghỉ trước khi sinh

Xin chào các anh, chị, em muốn hỏi về vấn đề nghỉ thai sản trước khi sinh. Em đang là giáo viên và có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc đến nay được hơn 03 năm. Hiện tại, em đang mang thai được 08 tháng, dự sinh ngày 05/01/2019. Gia đình em có khuyên nên em nghỉ đợi sinh (hưởng chế độ thai sản trước khi sinh). Nhưng em đang băn khoăn, còn 1,5 tháng nữa em mới sinh thì giờ nghỉ có được không? Và các khoản tiền em được nhận khi nghỉ chế độ, mức lương hiện tại của em là 4.100.000/ tháng. Rất mong được anh, chị tư vấn! Em cảm ơn!



Nghỉ thai sản trước khi sinhTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề nghỉ thai sản trước khi sinh

Theo như thông tin bạn cung cấp, bạn đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đến nay được  hơn 03 năm, theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội, bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản (đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi).

Căn cứ Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

7. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 3, 4, 5 và 6 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Theo đó, người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ trước và sau khi sinh con là 06 tháng và nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Như vậy, trường hợp của bạn, bạn sẽ được nghỉ chế độ thai sản tổng cộng 06 tháng. Còn 1,5 tháng nữa bạn sẽ sinh nên bạn có thể nghỉ hưởng chế độ thai sản từ thời điểm này.

Thứ hai, về các khoản tiền được hưởng khi nghỉ chế độ thai sản

Hiện nay, lao động nữ nghỉ chế độ thai sản sẽ được hưởng 2 khoản trợ cấp:

(1) Trợ cấp một lần khi sinh con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con. Theo quy định tại Nghị định 72/2018/NĐ-CP mức lương  cơ sở hiện nay là 1.390.000/tháng

(2) Trợ cấp chế độ thai sản. Theo điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.”

Nghỉ thai sản trước khi sinh

 Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trường hợp của bạn, cách tính hưởng chế độ thai sản của bạn như sau:

Nếu mức lương của 6 tháng liền kề của bạn đều là 4.100.000 đồng. Vậy thì mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc của bạn là: 4.100.000 đồng.

– Trợ cấp khi sinh con: 4.100.000 x 6 tháng = 24.600.000 đồng;

– Trợ cấp 1 lần khi sinh con bằng 2 lần mức lương cơ sở: 1.390.00 x 2= 2.780.000 đồng.

Tổng cộng:  24.600.000 + 2.780.000 = 27.380.000 đồng.

Như vậy, số tiền bạn được nhận khi nghỉ hưởng chế độ thai sản là 27.380.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề nghỉ thai sản trước khi sinh. Ngoài ra, bạn có tham khảo bài viết sau:

Thay đổi trong mức hưởng thai sản từ tháng 7/2018

Cách tính mức hưởng chế độ thai sản cho người lao động

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ: Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi