Nghỉ việc trước sinh có đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thai sản không?

Nghỉ việc trước sinh có đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thai sản không?

Kính chào tổng đài tư vấn pháp luật, em có tham gia đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian làm việc tại công ty, cụ thể em đóng BHXH từ tháng 06/2017 đến 03/2018. Tháng 04/2018 em nghỉ việc vì tình trạng sức khoẻ và không đóng BHXH nữa. Ngày sinh con của em là 07/09/2018, vậy cho em hỏi em có đủ điều kiện để được hưởng bảo hiểm thai sản không ạ? Xin cám ơn!



Đủ điều kiệnTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi. Với thắc mắc về trường hợp của bạn liệu có đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thai sản; Tổng đài tư vấn xin giải đáp cho bạn về  hưởng chế độ thai sản như sau:

Căn cứ Điều  31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Theo Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH về thời gian 12 tháng trước khi sinh:

Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.”

Đủ điều kiện

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy,

Để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con bạn cần đáp ứng điều kiện là đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

Theo thông tin bạn cho biết, bạn đóng BHXH từ tháng 06/2017 đến 03/2018. Tháng 04/2018 bạn nghỉ việc vì tình trạng sức khoẻ và không đóng BHXH nữa. Ngày 07/09/2018, bạn sinh con. Do đó xét thấy trong vòng 12 tháng trước khi sinh con ( từ tháng 9/2017 đến tháng 8/2018), bạn đã đóng được 7 tháng bảo hiểm xã hội cho nên bạn đủ điều kiện để được hưởng bảo hiểm thai sản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp

Thời hạn làm hồ sơ hưởng thai sản khi thôi việc trước sinh?

Trên đây là quy định của pháp luật về chế độ thai sản, trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi