Nhận trợ cấp khi thôi việc ngay có ảnh hưởng đến số năm đóng BHXH?

Nhận trợ cấp khi thôi việc ngay có ảnh hưởng đến số năm đóng BHXH?

Tôi là công chức cấp xã, khi tinh giảm biên chế, tôi thôi việc ngay được hưởng: 3 tháng lương hiện hưởng; mỗi năm đóng BHXH được 1.5 tháng lương thì số năm đóng bảo hiểm xã hội của tôi có còn không? Mỗi năm đóng BHXH được 1.5 tháng lương: do nhà nước hỗ trợ hay BHXH chi trả? Xin cám ơn!



Số năm đóngTư vấn Bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về số năm đóng BHXH khi hưởng trợ cấp thôi việc ngay

Căn cứ Khoản 1 và Khoản 3 Điều 10 Nghị định 108/2014/NĐ-CP quy định chính sách thôi việc ngay như sau:

“Điều 10. Chính sách thôi việc

1. Chính sách thôi việc ngay

Những người thuộc đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này có tuổi đời dưới 53 tuổi đối với nam, dưới 48 tuổi đối với nữ và không đủ điều kiện để hưởng chính sách về hưu trước tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định này hoặc có tuổi đời dưới 58 tuổi đối với nam, dưới 53 tuổi đối với nữ và không đủ điều kiện để hưởng chính sách về hưu trước tuổi theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định này, nếu thôi việc ngay thì được hưởng các khoản trợ cấp sau:

a) Được trợ cấp 03 tháng tiền lương hiện hưởng để tìm việc làm;

b) Được trợ cấp 1,5 tháng tiền lương cho mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội.

3. Các đối tượng thôi việc quy định tại Khoản 1, 2 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội và cấp sổ bảo hiểm xã hội hoặc nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; không được hưởng chính sách thôi việc theo quy định tại Nghị định số 46/2010/NĐ-CP ngày 27 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định về thôi việc và thủ tục nghỉ hưu đối với công chức và Nghị định số 29/2012/NĐ-CP ngày 12 tháng 4 năm 2012 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức”.

Số năm đóng

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, việc nhận trợ cấp khi thôi việc ngay sẽ không ảnh hưởng đến số năm đóng BHXH của bạn. Bạn vẫn được bảo lưu số năm đóng BHXH và cấp sổ BHXH hoặc nhận trợ cấp BHXH một lần theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội

Thứ hai, về nguồn kinh phí thực hiện trợ cấp khi thôi việc ngay

Căn cứ Điều 13 Nghị định 108/2014/NĐ-CP và Khoản 9 Điều 1 Nghị định 113/2018/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 108/2014/NĐ-CP) thì kinh phí để thực hiện trợ cấp khi thôi việc ngay hoàn toàn không phải quỹ của BHXH mà có thể đến từ các nguồn sau:

– Ngân sách nhà nước cấp;

– Kinh phí thường xuyên của đơn vị sự nghiệp;

– Nguồn Quỹ hỗ trợ sắp xếp doanh nghiệp theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết:

Điều kiện để được hưởng chế độ tinh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

Thôi việc ngay khi không đủ điều kiện về hưu do tinh giản biên chế

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi