Quy định pháp luật hiện hành về cách tính bảo hiểm xã hội một lần 

Quy định pháp luật hiện hành về cách tính bảo hiểm xã hội một lần 

Tôi đi làm tại doanh nghiệp, đóng bảo hiểm từ tháng 2/2014 cho đến khi kết thúc hợp đồng đầu tháng 12/2017. Sau đó tôi chuyển công ty, công ty mới tiếp tục đóng lại bảo hiểm cho tôi từ tháng 2/2018 đến hết tháng 5/2018. Bây giờ tôi nghỉ việc, cách tính bảo hiểm xã hội một lần đối với trường hợp của tôi sẽ như thế nào? Tôi cảm ơn.



Cách tính bảo hiểm xã hội một lầnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới  Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về vấn đề: Quy định pháp luật hiện hành về cách tính bảo hiểm xã hội một lần; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

Bên cạnh đó, tại khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần

4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”

Theo quy định pháp luật, bảo hiểm xã hội một lần được tính bằng: số tháng được hưởng bảo hiểm xã hội (×) mức bình quân tiền lương.

Cách tính bảo hiểm xã hội một lần

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn đóng bảo hiểm từ 2/2014 đến 12/2017 và từ 2/2018 đến 5/2018, tức là bạn đóng bảo hiểm xã hội được 1 năm 3 tháng; do đó được làm tròn thành 1,5 năm. Bạn đóng bảo hiểm từ tháng 2/2014, do đó số tháng bảo hiểm của bạn là: 1,5 x 2= 3 tháng mức bình quân tiền lương.

Như vậy, mức hưởng bảo hiểm xã hội của bạn là 3 tháng bình quân tiền lương đóng bảo hiểm xã hội.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Thủ tục nhận bảo hiểm xã hội một lần theo ủy quyền

Điều kiện, mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Nếu trong quá trình giải quyết vấn đề: quy định pháp luật về cách tính bảo hiểm xã hội một lần, bạn còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.