Quy định về thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục

Quy định về thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục

Tôi tham gia BHYT  hơn 4 năm do công ty đóng. Nay tôi nghỉ và tự đóng bảo hiểm y tế tự nguyện. Vậy thời gian đóng bảo hiểm y tế có được xem là tham gia bảo hiểm y tế liên tục không? Cảm ơn



tham gia bảo hiểm y tế liên tục

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

”Điều 12. Thẻ bảo hiểm y tế

Thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội phát hành, phản ánh được các thông tin sau:

1. Thông tin cá nhân của người tham gia bảo hiểm y tế, bao gồm: Họ và tên; giới tính; ngày tháng năm sinh; địa chỉ nơi cư trú hoặc nơi làm việc.

2. Mức hưởng bảo hiểm y tế theo quy định tại Điều 14 Nghị định này.

3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng.

4. Nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu.

5. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên đối với đối tượng phải cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng.

Người được cơ quan có thẩm quyền cử đi công tác, học tập, làm việc hoặc theo chế độ phu nhân, phu quân hoặc con đẻ, con nuôi hợp pháp dưới 18 tuổi đi theo bố hoặc mẹ công tác nhiệm kỳ tại cơ quan Việt Nam ở nước ngoài thì thời gian ở nước ngoài được tính là thời gian tham gia bảo hiểm y tế.”

tham gia bảo hiểm y tế liên tục

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn tham gia BHYT  hơn 4 năm do công ty đóng. Nay bạn nghỉ và tự đóng bảo hiểm y tế tự nguyện. Nếu trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày bạn hết giá trị sử dụng với thẻ cũ thì bạn vẫn được tính là đóng liên tục. Nếu hết thời hạn 03 tháng mà bạn mới tham gia BHYT trở lại thì thời gian tham gia BHYT được tính lại từ đầu.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Gián đoạn 5 tháng thì còn cách nào để được tính là tham gia BHYT 5 năm liên tục?

Thanh toán chi phí khám chữa bệnh khi tham gia BHYT 5 năm liên tục

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi