Thân nhân của công an được cấp thẻ BHYT miễn phí đến khi nào?

Thân nhân của công an được cấp thẻ BHYT miễn phí đến khi nào?

Cho tôi hỏi thân nhân của công an được cấp thẻ BHYT miễn phí đến khi nào? Con của tôi đến tháng 12/2019 này sẽ đủ 18 tuổi nhưng tháng 9/2019 thì con tôi sẽ nhập học đại học. Vậy con tôi có cần mua thẻ BHYT tại trường đại học không hay phải chờ sang năm 2020 để mua thẻ BHYT?



Cấp thẻ BHYT miễn phíTư vấn bảo hiểm y tế:

Về vấn đề cấp thẻ BHYT miễn phí cho thân nhân công an; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về giá trị sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của đối tượng là thân nhân công an

Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 13 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

13. Thân nhân của sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ, sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an, gồm:

c) Con đẻ, con nuôi hợp pháp từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi; con đẻ, con nuôi hợp pháp từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học phổ thông.

Do vậy, con của bạn sẽ được ngân sách nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế cho đến khi đủ 18 tuổi, khi đủ 18 tuổi sẽ không được ngân sách nhà nước hỗ trợ cấp thẻ bảo hiểm y tế theo diện thân nhân công an nữa.

Thứ hai, về vấn đề khi lên đại học con bạn có bắt buộc phải tham gia bảo hiểm y tế?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 và Khoản 4 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

3. Học sinh, sinh viên.”

Cấp thẻ BHYT miễn phí

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

4. Trường hợp đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại Điều 6 Nghị định này đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại các Điều 1, 2, 3 và 4 Nghị định này thì đóng bảo hiểm y tế theo thứ tự như sau: Do người lao động và người sử dụng lao động đóng; do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng; do ngân sách nhà nước đóng; do người sử dụng lao động đóng.”

Bạn cho biết tháng 9/2019 thì con bạn sẽ nhập học đại học. Khi đó, con của bạn sẽ phải mua thẻ BHYT tại trường đại học từ tháng 9/2019 chứ không phải chờ sang năm 2020.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Thân nhân của công an được nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế đến lúc nào?

Quyền lợi bảo hiểm y tế của thân nhân công an

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi