Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu từ tuyến xã lên tuyến huyện

Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu từ tuyến xã lên tuyến huyện

Gia đình em mua bảo hiểm tự nguyện, nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu ở tuyến xã. Theo em được biết là hiện nay thông tuyến bảo hiểm tuyến huyện. Nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu là ở tuyến huyện. Em xin thay đổi nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu từ tuyến xã lên tuyến huyện; nơi cung cấp bảo hiểm bảo trường hợp của em mua theo hộ gia đình chỉ đăng kí ở tuyến xã thôi; nếu em là cán bộ công nhân viên nhà nước mới được đăng kí khám chữa bệnh ban đầu tại tuyến huyện. Vậy cho em hỏi như thế có đúng không?



Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 26 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế…

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.”

Bên cạnh đó, Điều 8 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định:

“Điều 8. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã, tuyến huyện

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu (sau đây gọi tắt là khám bệnh, chữa bệnh ban đầu) tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 3 và Điều 4 Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh”.

Như vậy

Người tham gia BHYT có thể thay đổi nơi khám, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý . Đầu mỗi quý là các tháng 1, tháng 4, tháng 7 và tháng 10 hàng năm. Tuy nhiên để thay đổi nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu về một nơi mới; thì bệnh viện nơi chuyển đến cần phải còn chỉ tiêu và được bệnh viện chấp nhận.

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Theo thông tin bạn cung cấp, gia đình bạn mua bảo hiểm tự nguyện xã. Theo quy định trên, bạn vẫn có quyền xin thay đổi nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu từ tuyến xã lên tuyến huyện. Tuy nhiên, bệnh viện có quyền từ chối tiếp nhận khi không còn chỉ tiêu.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu thì phải làm như thế nào?

Quy định về thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi