Tiêm phòng chó dại có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Tiêm phòng chó dại

Chào công ty Tư vấn An Nam, tôi cần được tư vấn về mức hưởng bảo hiểm y tế khi tiêm phòng chó dại. Tôi được cấp thẻ bảo hiểm y tế theo đối tượng hộ nghèo. Ngày 15/3/2017 tôi bị chó dại cắn muốn đi tiêm phòng tại bệnh viện huyện. Cho hỏi: tôi đi tiêm phòng chó dại cắn có được hưởng bảo hiểm y tế không?



tiêm phòng chó dạiTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 21 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về phạm vi hưởng bảo hiểm y tế như sau:

” Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

b) Khám bệnh để sàng lọc, chẩn đoán sớm một số bệnh;

c) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các khoản 9, 13, 14, 17 và 20 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

2. Bộ trưởng Bộ Y tế quy định cụ thể điểm b khoản 1 Điều này; chủ trì, phối hợp với cơ quan liên quan ban hành danh mục thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế.”

Theo đó, quỹ bảo hiểm y tế chỉ chi trả những chi phí được quy định tại Khoản 1 Điều 21 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 nêu trên. Cụ thể những loại thuốc, dịch vụ được bảo hiểm y tế chi trả được quy định tại Thông tư liên tịch số 37/2015/TTLT-BYT-BTC, trong đó không có vắc xin phòng dại.

tiêm phòng chó dại

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Như vậy, tiêm vắc xin phòng bệnh dại sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả. Theo đó, khi thực hiện việc tiêm phòng chó dại cắn này thì bạn sẽ phải tự chi trả 100% chi phí.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Tiêm phòng dại cho trẻ dưới 6 tuổi có được bảo hiểm y tế chi trả?

Khám sức khỏe có được hưởng bảo hiểm y tế?

Các trường hợp không được BHYT chi trả

Trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi