Tiền bảo hiểm xã hội một lần được tính như thế nào?

Tiền bảo hiểm xã hội một lần được tính như thế nào?

Chào anh (chị)! Anh (chị) cho em hỏi về cách tính tiền bảo hiểm xã hội một lần. Em bắt đầu đóng bảo hiểm. Tháng 11,12/2016 là: 3.250.000. Tháng 1 đến 12/2017 là: 3.600.000. Tháng 1 đến 5/2018 là 4.000.000. Như vậy em sẽ được chi trả lại bao nhiêu? Và có thể cho em biết được cách tính không ạ.  Trân trọng cảm ơn Anh (chị) rất nhiều.



Tiền bảo hiểm xã hội một lầnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Về vấn đề:Tiền bảo hiểm xã hội một lần được tính như thế nào; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau :

– Về điều kiện hưởng BHXH một lần: 

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP

Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần:

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội”.

Theo điểm b khoản 1 Điều 8 Nghị Định 115/2015/NĐ-CP bạn đủ điều kiện nhận bảo hiểm xã hội một lần sau 01 năm nghỉ việc mà chưa đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm và không tiếp tục đóng.

– Về mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần: 

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội“.

Ngoài ra, theo quy định tại khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“4.……….Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần“.

Tiền bảo hiểm xã hội một lần Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy:

Trong trường hợp của bạn, bạn có tham gia BHXH tại công ty và hiện nay muốn hưởng bảo hiểm xã hội một lần. Tuy nhiên, bạn nghỉ việc vào tháng 5/2018 do đó bạn nghỉ việc chưa đủ 1 năm. Khi bạn nộp hồ sơ thì  bạn sẽ được hưởng với mức như sau:

+Thứ nhất, mức bình quân tiền lương trong những tháng đóng BHXH của bạn là tiền lương đóng bảo hiểm sau khi đã nhân với hệ số trượt giá quy định tại Thông tư 32/2017/TT-BLĐTBXH như sau:

1. Tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội đối với đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư này được điều chỉnh theo công thức sau:

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội sau điều chỉnh của từng năm

=

Tổng tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của từng năm

X

Mức điều chỉnh tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng

+Thứ hai, có thể thấy, bạn tham gia BHXH được 19 tháng, do đó tổng mức BHXH 1 lần mà bạn được hưởng: (2 + 2) X Bình quân tiền lương đóng bảo hiểm xã hội

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Hồ sơ giải quyết Bảo hiểm xã hội một lần

Thời gian tối đa nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về tiền bảo hiểm xã hội một lần được tính như thế nào, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi