Tính bảo hiểm xã hội một lần cho người lao động như thế nào?

Tính bảo hiểm xã hội một lần cho người lao động như thế nào?

Gửi Tổng Đài tư vấn Luật. Em muốn nhờ A/C tư vấn giúp em cách tính BHXH một lần cho người lao động như thế nào? Em đóng BH từ tháng 11/2015 – 12/2016 với mức lương là 3.320.000đ. Đến tháng 1/2017 mức lương của em là 4.500.000đ đến tháng 6/2017 em nghỉ việc. Nếu bây giờ em thanh toán một lần thì tiền BHXH tính như thế nào vậy? Em cảm ơn.



một lầnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Đồng thời, theo khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015 TT-BLDTBXH quy định:

“4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm”

Trong trường hợp của bạn mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của bạn được tính như sau: Thời gian bạn tham gia BHXH từ tháng 11 năm 2015 đến tháng 06 năm 2017 là 01 năm 08 tháng đóng BHXH được tính thành 02 năm tham gia BHXH. Vậy mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của bạn bằng: 2 x 2= 4 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 2 Điều 62 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

Điều 62. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần:

2. Người lao động có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.”

một lần

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Ngoài ra, theo Khoản 1 Điều 2 Thông tư 32/2017/TT-BLĐTBXH quy định về điều chỉnh tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội:

“1. Tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội đối với đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư này được điều chỉnh theo công thức sau:

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội sau điều chỉnh của từng năm

=

Tổng tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của từng năm

X

Mức điều chỉnh tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng

Trong đó, mức điều chỉnh tin lương đã đóng bảo him xã hội của năm tương ứng được thực hiện theo Bảng 1 dưới đây:

Bảng 1:

Năm

Trước 1995

1995

1996

1997

1998

1999

2000

2001

2002

2003

2004

2005

2006

Mức điều chỉnh

4,56

3,87

3,66

3,54

3,29

3,15

3,20

3,21

3,09

3,00

2,78

2,57

2,39

Năm

2007

2008

2009

2010

2011

2012

2013

2014

2015

2016

2017

2018

 

Mức điều chỉnh

2,21

1,79

1,68

1,54

1,30

1,19

1,11

1,07

1,06

1,04

1,00

1,00

Bạn đóng BHXH từ tháng 11/2015 với mức lương 3.320.000 đồng đến tháng 01/2017 với mức lương là 4.500.000  đồng và đến tháng 06/2017 thì bạn nghỉ việc. Vậy, mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của bạn sau khi nhân hệ số là: ( 2 x 1,06 x 3.320.000 + 12 x 1,04 x 3.320.000 + 6 x 4.500.000 = 27.000.000 ) : 20 = 3.773.600 đồng

Do đó, tổng mức hưởng trợ cấp một lần bạn được hưởng là: 3.773.600 x 4 = 15.094.400 đồng.

Kết luận:

Bạn đóng BHXH từ tháng 11/2015 với mức lương là 3.320.000đ đến tháng 1/2017 mức lương là 4.500.000đ và đến tháng 6/2017 thì bạn nghỉ việc. Do đó, bạn sẽ được hưởng trợ cấp một lần với số tiền hưởng là: 15.094.400 đồng.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Hưởng bảo hiểm xã hội một lần sau một năm nghỉ việc

Điều kiện, mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.