19006172

Trẻ em 5 tuổi điều trị mắt lác có được BHYT chi trả không?

Trẻ em 5 tuổi điều trị mắt lác có được BHYT chi trả không?

Xin chào mọi người ạ, cho tôi hỏi trường hợp này: Con tôi 5 tuổi có thẻ BHYT, thì có phải là cháu sẽ được hưởng 100% tất cả chi phí dịch vụ kỹ thuật ở bệnh viện phải không? Nếu cháu bị mắt lác, tới đây cho cháu đi điều trị. Nghe nói là điều trị mắt lác thì bảo hiểm y tế sẽ thanh toán cho gia đình phải không? Xin cảm ơn tổng đài tư vấn rất nhiều.



Trẻ em 5 tuổi điều trị mắt lác

Luật sư tư vấn bảo hiểm y tế qua tổng đài 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, mức hưởng BHYT theo đối tượng trẻ em dưới 6 tuổi

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau: 

“Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

b) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế đối với:

– Trẻ em dưới 6 tuổi.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại điều 2 Quyết định 1351/QĐ-BHXH như sau:

a) Ký hiệu bằng số 1: Được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh (KCB) thuộc phạm vi chi trả BHYT và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế về danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán dịch vụ kỹ thuật; chi phí vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật, bao gồm các đối tượng hưởng có ký hiệu là: CC, TE.

Như vậy, theo quy định trên thì con bạn tham gia BHYT theo đối tượng trẻ em dưới 6 tuổi sẽ được thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh (KCB) thuộc phạm vi chi trả BHYT và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế. Tuy nhiên, không phải là được thanh toán 100% tất cả các dịch vụ, kỹ thuật sử dụng tại bệnh viện. 

Thứ hai, trẻ em 5 tuổi điều trị mắt lác có được BHYT chi trả không?

Căn cứ theo quy định tại Điều 23 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 thì: 

“Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.”

Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp con bạn 5 tuổi điều trị lác thì sẽ được bảo hiểm chi trả.

Mọi thắc mắc liên quan vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn.

Trẻ em 5 tháng tuổi đi KCB có được hưởng quyền lợi BHYT không?

Cấp thẻ BHYT cho trẻ em mới sinh tại nơi có sổ tạm trú

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét