Thu sổ khi nhận bảo hiểm xã hội một lần

Thu sổ khi nhận bảo hiểm xã hội một lần

Năm 2015 tôi nhận bảo hiểm xã hội một lần và bị cơ quan BHXH thu sổ bảo hiểm. Thế mai sau tôi có muốn đi làm thì lấy sổ ở đâu để đóng BHXH? Việc thu sổ như thế có đúng không?



Thu sổTư vấn bảo hiểm xã hội:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 5 Quyết định số 636/QĐ-BHXH năm 2016 quy định:

“1. Số hồ sơ hưởng chế độ hưu trí, BHXH một lần, chế độ TNLĐ, BNN, chế độ tử tuất là số sổ BHXH hoặc số sổ hưu trí, trợ cấp BHXH hàng tháng (nếu không thuộc diện phải cấp sổ BHXH theo quy định).

2. Sổ BHXH (bao gồm tờ bìa và các trang tờ rời) sau khi đã giải quyết hưởng chế độ hưu trí, tử tuất, BHXH một lần được lưu trữ tại cơ quan BHXH theo quy định.”

Theo quy định trên, sau khi hưởng BHXH một lần thì sổ BHXH sẽ được lưu trữ tại cơ quan BHXH theo quy định. Như vậy, việc cơ quan BHXH thu sổ của bạn do đã hưởng bảo hiểm xã hội một lần là đúng theo quy định của pháp luật. Do đó, nếu bạn muốn làm việc ở công ty khác thì phải làm hồ sơ để cấp lại số sổ bảo hiểm do đã hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo phiếu giao nhận hồ sơ số 625/………./SO như sau:

– Giấy xác nhận thời gian đóng BHTN chưa hưởng (mẫu C15-TS, 01 bản chính) (nếu có);

Trường hợp người lao động không có mẫu C15-TS thì phải bổ sung một trong ba giấy tờ sau:

– Phiếu xác nhận thu hồi sổ bảo hiểm xã hội ( mẫu 01-XN/THS, 01 bản chính);  hoặc

– Quyết định hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội 1 lần ( 01 bản chính).

Thu sổ

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Lưu ý:  Đơn cam kết của người lao động(mẫu D01-TS) đề nghị ghi rõ nơi đã nhận trợ cấp BHXH 1 lần.

Nộp tại cơ quan BHXH cấp quận/ huyện.

Thời hạn giải quyết: 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ.

Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Mức đóng bảo hiểm xã hội mới nhất năm 2016

Mức đóng hàng tháng và mức tiền lương tối đa tháng đóng bảo hiểm y tế

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi