Điều kiện xác nhận người hoạt động cách mạng từ 01/01/1945 đến tháng 8/1945

Điều kiện xác nhận người hoạt động cách mạng từ 01/01/1945 đến tháng 8/1945

Ông nội tôi là liệt sỹ chống Pháp tại Thái Bình. Trong hồ sơ liệt sỹ của ông tôi có ghi tháng 5/1945 làm đội viên du kích xã, đến 29/8/1945 được giao làm bí thư thanh niên cứu quốc xã. Tôi làm hồ sơ đề nghị cơ quan chức năng công nhận ông tôi là cán bộ hoạt động cách mạng tháng 8/1945 nhưng được trả lời là không đủ điều kiện do trước ngày khởi nghĩa ông không đứng đầu một tổ chức quần chúng cách mạng cấp xã. Tôi xin hỏi như vậy có đúng không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tháng 8/1945

Tư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVấn đề của bạn về điều kiện xác nhận người hoạt động cách mạng từ 01/01/1945 đến tháng 8/1945; chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 11 Nghị định 31/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 11. Điều kiện xác nhận

2. Người hoạt động cách mạng không thoát ly là người chỉ hoạt động ở cơ sở trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa của từng địa phương và sau đó tiếp tục tham gia một trong hai cuộc kháng chiến (trừ trường hợp do yêu cầu giảm chính, phục viên hoặc không đủ sức khỏe), bao gồm:

a) Người đứng đầu tổ chức quần chúng cách mạng cấp xã hoặc tương đương: Bí thư, Chủ tịch, Chủ nhiệm Việt Minh, Bí thư nông dân cứu quốc, Bí thư thanh niên cứu quốc, Bí thư phụ nữ cứu quốc;

b) Đội trưởng hoặc tổ trưởng, nhóm trưởng của đội, tổ, nhóm tự vệ chiến đấu, tuyên truyền giải phóng, thanh niên cứu quốc, nông dân cứu quốc, phụ nữ cứu quốc, thiếu nhi cứu quốc (ở địa phương nơi chưa hình thành tổ chức quần chúng cách mạng cấp xã);

c) Người được kết nạp vào tổ chức Việt Minh, sau đó được giao nhiệm vụ ở lại địa phương hoạt động phát triển cơ sở cách mạng;

d) Người tham gia hoạt động cách mạng tháng Tám năm 1945 và sau ngày khởi nghĩa đến ngày 31 tháng 8 năm 1945 đứng đầu một tổ chức cách mạng quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản này.”

Như vậy

Theo quy định trên thì trường hợp hoạt động không thoát ly và thời gian từ ngày khởi nghĩa trở về trước không đứng đầu một tổ chức quần chúng cách mạng cấp xã nhưng ngay sau khởi nghĩa đến ngày 31/08/1945 đã được giao đứng đầu một tổ chức quần chúng cách mạng cấp xã thì vẫn thuộc diện được xem xét, công nhận là người hoạt động cách mạng từ 01/01/1945 đến tháng 8/1945.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Ông nội bạn là liệt sỹ chống Pháp tại Thái Bình. Trong hồ sơ liệt sỹ của ông bạn có ghi tháng 5/1945 làm đội viên du kích xã, đến 29/8/1945 được giao làm bí thư thanh niên cứu quốc xã. Bạn làm hồ sơ đề nghị cơ quan chức năng công nhận ông bạn là cán bộ hoạt động cách mạng nhưng được trả lời là không đủ điều kiện do trước ngày khởi nghĩa ông không đứng đầu một tổ chức quần chúng cách mạng cấp xã là không đúng quy định.

Do trường hợp của ông bạn sau ngày khởi nghĩa đến ngày 31 tháng 8 năm 1945 được giao đứng đầu một tổ chức cách mạng cấp xã nên thuộc đối tượng được xác nhận người hoạt động cách mạng từ ngày 01/01/1945 đến tháng 8/1945.

Tháng 8/1945

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Trường hợp người tham gia hoạt động cách mạng tháng Tám năm 1945 và sau ngày khởi nghĩa đến ngày 31 tháng 8 năm 1945 đứng đầu một tổ chức cách mạng sẽ được xác nhận là người hoạt động cách mạng từ ngày 01/01/1945 đến tháng 8/1945.

Trên đây là bài viết về vấn đề điều kiện xác nhận người hoạt động cách mạng từ 01/01/1945 đến tháng 8/1945. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Chế độ ưu đãi về giáo dục đối với người hoạt động cách mạng như thế nào?

Quy định về ưu đãi trong giáo dục đối với con của người có công

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi