19006172

Hiện nay đã tăng mức trợ cấp cho thương binh chưa?

Hiện nay đã tăng mức trợ cấp cho thương binh chưa?

Tôi là thương binh đang hưởng trợ cấp hơn 2 triệu 1 tháng. Cho tôi hỏi tính đến thời điểm hiện nay thì đã có quy định tăng mức trợ cấp cho thương binh chưa mà tôi thấy mình vẫn đang hưởng mức cũ? Vợ tôi đang hưởng lương hưu thì mất thì tôi có được nhận tuất tháng khi đang hưởng trợ cấp thương binh không? Tôi hiện đang 63 tuổi; không có lương hưu nên muốn đi làm để tăng thêm thu nhập. Không biết khi đó tôi có phải đóng bảo hiểm xã hội hay không? Tôi cám ơn nhiều!



Tăng mức trợ cấp cho thương binh

Luật sư tư vấn Chế độ chính sách qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, hiện nay đã tăng mức trợ cấp cho thương binh chưa?

Căn cứ Khoản 1 Điều 1 và Điều 3 Nghị định 58/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 1. Mức chuẩn để xác định mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng và mức trợ cấp, phụ cấp

1. Mức chuẩn để xác định các mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng theo quy định tại Nghị định này là 1.624.000 đồng.

“Điều 3. Hiệu lực thi hành

1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 15 tháng 8 năm 2019.

2. Nghị định số 99/2018/NĐ-CP ngày 12 tháng 7 năm 2018 của Chính phủ quy định mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng hết hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2019.

3. Các mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi quy định tại Nghị định này được thực hiện kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2019.”

Như vậy, từ ngày 01/07/2019 đến nay thì mức hưởng trợ cấp thương binh được thực hiện theo quy định tại Nghị định 58/2019/NĐ-CP và chưa được điều chỉnh tăng.

Thứ hai, về vấn đề hưởng trợ cấp tuất hàng tháng từ BHXH

Căn cứ Khoản 1 và Khoản 3 Điều 67 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 67. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

1. Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

b) Đang hưởng lương hưu;

3. Thân nhân quy định tại các điểm b, c và d khoản 2 Điều này phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương cơ sở. Thu nhập theo quy định tại Luật này không bao gồm khoản trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công.”

Bạn cho biết vợ của bạn mất khi đang hưởng lương hưu. Bạn hiện nay 63 tuổi; đang nhận trợ cấp thương bình hàng tháng và không có lương hưu. Đối chiếu quy định trên thì nếu bạn không có khoản thu nhập nào khác lớn hơn 1.490.000 đồng thì bạn sẽ đủ điều kiện nhận trợ cấp tuất hàng tháng từ BHXH.

Thứ ba, về vấn đề đóng bảo hiểm khi thương binh đi làm tại công ty

Căn cứ Khoản 4 Điều 2 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

4. Người lao động quy định tại các Điểm a và b Khoản 1 Điều này là người giúp việc gia đình và người lao động quy định tại Khoản 1 Điều này mà đang hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng và trợ cấp hằng tháng dưới đây thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc:

a) Người đang hưởng lương hưu hằng tháng;

b) Người đang hưởng trợ cấp hằng tháng theo quy định tại Nghị định số 09/1998/NĐ-CP ngày 23 tháng 01 năm 1998 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 50/CP ngày 26 tháng 7 năm 1995 của Chính phủ về chế độ sinh hoạt phí đối với cán bộ xã, phường, thị trấn;

c) Người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;…”

Như vậy, có thể thấy người đang hưởng trợ cấp thương binh không thuộc vào 01 trong các trường hợp không phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Vì thế, khi bạn làm việc với thời hạn hợp đồng từ 01 tháng trở lên thì vẫn phải đóng bảo hiểm bình thường.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn chế độ chính sách trực tuyến 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

--> Trợ cấp thương binh có được tăng theo lương cơ sở hay không?

 

 

 

luatannam