Thương binh có được hỗ trợ vay vốn ưu đãi để sản xuất hay không?

Thương binh có được hỗ trợ vay vốn ưu đãi để sản xuất hay không?

Tôi là thương binh, muốn mở xưởng sản xuất và lắp ráp xe lăn cho các thương binh, người khuyết tật. Vậy tôi có được vay vốn ưu đãi không? Tôi cảm ơn!



Vay vốn ưu đãiTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Điều 20 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012 quy định như sau:

“Điều 20

Các chế độ ưu đãi đối với thương binh bao gồm:

1. Trợ cấp hàng tháng, phụ cấp hàng tháng căn cứ vào mức độ suy giảm khả năng lao động và loại thương binh;

2. Bảo hiểm y tế; cấp phương tiện trợ giúp, dụng cụ chỉnh hình căn cứ vào thương tật của từng người và khả năng của Nhà nước;

3. Điều dưỡng phục hồi sức khỏe hai năm một lần; trường hợp thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên được điều dưỡng phục hồi sức khỏe hàng năm;

4. Được hưởng chế độ ưu tiên, hỗ trợ quy định tại khoản 5 Điều 4 của Pháp lệnh này; căn cứ vào thương tật và trình độ nghề nghiệp được tạo điều kiện làm việc trong cơ quan nhà nước, doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về lao động;

5. Ưu tiên giao hoặc thuê đất, mặt nước, mặt nước biển, vay vốn ưu đãi để sản xuất, được miễn hoặc giảm thuế theo quy định của pháp luật; được hỗ trợ về nhà ở quy định tại khoản 4 Điều 4 của Pháp lệnh này”.

Bên cạnh đó, Điều 22 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012 có quy định:

“Điều 22

Cơ sở sản xuất, kinh doanh dành riêng cho thương binh, bệnh binh được Nhà nước hỗ trợ cơ sở vật chất ban đầu, bao gồm nhà xưởng, trường, lớp, trang bị, thiết bị, được miễn hoặc giảm thuế, vay vốn ưu đãi theo quy định của pháp luật”.

Vay vốn ưu đãi

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Như vậy, theo quy định hiện hành thì thương binh sẽ được vay vốn ưu đãi để sản xuất.

Bạn cho biết bạn là thương binh, muốn mở xưởng sản xuất và lắp ráp xe lăn cho các thương binh, người khuyết tật. Đối chiếu quy định trên thì bạn sẽ được hỗ trợ vay vốn ưu đãi.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Con thương binh mất sức lao động 51% có được thẻ BHYT miễn phí?

Thương binh có được công nhận là liệt sĩ khi chết do vết thương tái phát?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi