Có thể nhận đồng thời cả tuất thương binh và tuất bệnh binh không?

Có thể nhận đồng thời cả tuất thương binh và tuất bệnh binh không?

Trường hợp con đẻ của bệnh binh 2/3 (MSLĐ 65%) từ trần; nay con đẻ của bệnh binh đã đủ 18 tuổi không còn đi học nhưng bị tâm thần phân liệt từ nhỏ suy giảm khả năng lao động 70% và còn là con đẻ của thương binh 61%. Như vậy trường hợp này có thể nhận đồng thời chế độ tuất thương binh và tuất bệnh binh không? 



Có thể nhận đồng thờiTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 3 Nghị định 31/2013/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 3. Nguyên tắc hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng đối với thân nhân người có công

2. Thân nhân của hai người có công từ trần trở lên được hưởng tối đa hai suất trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

5. Thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng của một đối tượng trong trường hợp người có công với cách mạng từ trần thuộc hai đối tượng trở lên quy định tại Khoản 1 Điều 2 của Pháp lệnh”.

Dẫn chiếu tới quy định tại Khoản 1 Điều 2 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012 như sau:

“Điều 2

Đối tượng hưởng chế độ ưu đãi quy định tại Pháp lệnh này bao gồm:

1. Người có công với cách mạng:

a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

c) Liệt sĩ;

d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

g) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

h) Bệnh binh;

i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

k) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

m) Người có công giúp đỡ cách mạng”.

Như vậy, việc hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng đối với thân nhân người có công được thực hiện theo nguyên tắc sau:

– Thân nhân của hai người có công từ trần trở lên được hưởng tối đa hai suất trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

– Thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng của một đối tượng trong trường hợp người có công với cách mạng từ trần thuộc hai đối tượng trở lên.

Có thể nhận đồng thời

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Trường hợp con đẻ của bệnh binh 2/3 (MSLĐ 65%) từ trần; nay con đẻ của bệnh binh đã đủ 18 tuổi không còn đi học nhưng bị tâm thần phân liệt từ nhỏ suy giảm khả năng lao động 70% và còn là con đẻ của thương binh 61%. Do bạn không cung cấp rõ thông tin nên chúng tôi xin tư vấn cho bạn theo 02 trường hợp sau đây:

– Nếu cả cha và mẹ của người này đều là người có công; trong đó một người là bệnh binh 65% còn một người là thương binh 61%: Người này có thể nhận đồng thời cả 02 suất trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

– Nếu cha (hoặc mẹ) của người này đồng thời là bệnh binh 65% và thương binh 61%: Người này sẽ chỉ được nhận trợ cấp tiền tuất hàng tháng của 01 đối tượng.

Kết luận:

– Nếu cả cha và mẹ của người này đều là người có công; trong đó một người là bệnh binh 65% còn một người là thương binh 61%: Người này có thể nhận đồng thời cả 02 suất trợ cấp tiền tuất hàng tháng này.

– Nếu cha (hoặc mẹ) của người này đồng thời là bệnh binh 65% và thương binh 61%: Người này sẽ chỉ được nhận trợ cấp tiền tuất hàng tháng của 01 đối tượng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Hồ sơ cấp thẻ bảo hiểm y tế cho thân nhân của bệnh binh

Mức hưởng chế độ tử tuất cho thân nhân của bệnh binh

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.