Tiền tuất hàng tháng với vợ của thương binh mất trước năm 2013 

Tiền tuất hàng tháng với vợ của thương binh mất trước năm 2013 

Chồng tôi là thương binh 63% đã mất từ năm 2011. Thời điểm đó tôi mới ngoài 40 tuổi nên không được xét hưởng tiền tuất hàng tháng của chồng. Đến tháng 10/2018 này tôi sẽ tròn 55 tuổi. Tôi muốn hỏi tổng đài là tôi có thể được hưởng tuất không vì nghe nói chế độ giờ đã thay đổi? Và nếu được nhận thì số tiền tôi được hưởng là bao nhiêu? Rất mong nhận được phản hồi của các bạn! Tôi xin chân thành cảm ơn!



Tiền tuất hàng tháng

Tư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Điểm đ Khoản 2 Điều 32 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 32. Chế độ ưu đãi đối với thân nhân khi thương binh chết

2. Thương binh suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 61% trở lên chết, thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng như sau:

đ) Trường hợp thương binh chết trước ngày 01 tháng 01 năm 2013 thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất như sau:

Đến ngày 01 tháng 01 năm 2013 mà cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng thương binh chưa đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ; trường hợp đã đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, 55 tuổi trở lên đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2013″.

Như vậy:

Trường hợp thương binh suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 61% trở lên chết trước ngày 01/01/2013 mà đến ngày 01/01/2013 vợ thương binh chưa đủ 55 tuổi thì sẽ được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 55 tuổi.

Bạn cho biết chồng của bạn là thương binh 63% đã mất từ năm 2011. Thời điểm đó bạn mới ngoài 40 tuổi nên không được xét hưởng tiền tuất hàng tháng của chồng. Đến tháng 10/2018 này bạn sẽ đủ 55 tuổi. Đối chiếu quy định nêu trên thì tới tháng 10/2018 bạn sẽ được hưởng tiền tuất hàng tháng đối với thân nhân thương binh.

Căn cứ Khoản 6 Mục A Phụ lục I Nghị định 99/2018/NĐ-CP thì trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân của thương binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên từ trần là 850.000 đồng/tháng.

Tiền tuất hàng tháng

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

– Bạn sẽ được nhận tiền tuất hàng tháng từ tháng 10/2018 (khi bạn đã đủ 55 tuổi).

– Số tiền bạn nhận được là 850.000 đồng/tháng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Bệnh binh suy giảm 78% mất do bệnh tái phát có được công nhận liệt sĩ?

Quy định về điều kiện và hồ sơ xác nhận bệnh binh

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.