Tư vấn tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

Tư vấn tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

Xin luật sư tư vấn cho tôi, tôi đang điều khiển xe tải qua ngã tư không có đèn tín hiệu giao thông do không chú ý quan sát tôi có đâm vào một xe máy khiến người đi trên xe máy bị chấn thương sọ não đang phải cấp cứu tại bệnh viện. Luật sư cho tôi hỏi tôi có phạm tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ không? Và mức hình phạt thế nào?



tham gia giao thông đường bộ

Tư vấn pháp luật hình sự

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ,Tổng đài xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ tại Điều 260Bộ luật Hình sự năm 2015 (được sửa đổi bổ sung năm 2017) quy định về t ội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

“Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương có thể 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.”

Như vậy, bạn phạm tội này khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  • Nếu trong quá trình cấp cứu mà nạn nhân bị chết
  • Sau khi nạn nhân điều trị xong mà Cơ quan điều tra ra quyết định trưng cầu giám định và kết luận giám định nạn nhân bị thương tích hoặc tổn hại cho sức khỏe 61% trở lên
  • Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

tham gia giao thông đường bộ

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến 24/7: 1900.6172

Kết luận

Để xác định bạn có phạm “tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ” thì các Cơ quan tiến hành tố tụng sẽ ra quyết định trưng cầu giám định thương tích của nạn nhân và dựa trên kết quả đó Cơ quan tiến hành tố tụng sẽ quyết định bạn có phạm tội hay không

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau: Gây tai nạn giao thông trong trường hợp nạn nhân có lỗi thì có bị tội gì không

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi