Xem người khác chơi đánh bạc thì có phạm tội không?

Xem người khác chơi đánh bạc thì có phạm tội không?

“Tôi cần tư vấn vụ việc sau: Cháu tôi vừa học xong lớp 12 (18 tuổi) nhưng vẫn còn trẻ người non dạ nên có đến nhà người ta để xem chơi đánh bạc, Khi công an bắt quả tang thì có giữ luôn cả cháu tôi. Vậy luật sư cho tôi hỏi cháu tôi có phạm tội gì không? Vì gia đình tôi đang rất lo lắng”



Tư vấn pháp luật hình sựchơi đánh bạc

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn về: Xem người khác chơi đánh bạc thì có phạm tội không, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ tại Khoản 1 Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về Tội đánh bạc như sau:

“Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Theo đó, bạn chỉ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi đang thực hiện hành vi đánh bạc trái phép. Vì bạn chỉ đứng xem nên bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội đánh bạc”. Tuy nhiên, khi bị công an bắt tại xới bạc thì bạn sẽ phải bị lấy lời khai vì lời khai của bạn là một trong các nguồn chứng cứ của vụ án. Mặt khác, theo quy định tại Điều 390 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) thì hành vi xem đánh bạc của cháu bạn cũng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội không tố giác tội phạm“.

chơi đánh bạc

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến 24/7: 1900.6172

Kết luận

Như vậy trong trường hợp này, nếu có căn cứ cháu bạn chỉ đứng xem chứ không có hành vi đánh bạc thì cháu bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội đánh bạc“. Tuy nhiên, do cháu bạn đứng xem nên khi công an giữ cháu bạn thì cháu bạn vẫn có trách nhiệm viết tường trình để lấy lời khai và hành vi xem đánh bạc của cháu bạn cũng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội không tố giác tội phạm“.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Xem người khác chơi đánh bạc thì có phạm tội không. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi