Hợp đồng lao động với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi

Hợp đồng lao động với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi

Cho em hỏi: Hợp đồng lao động với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi. Công ty em có thể ký hợp đồng lao động với người lao động 15 tuổi được không? Theo em biết thì từ 15 đủ tuổi đã là độ tuổi lao động rồi. Vậy khi giao kết hợp đồng thì ai là người giao kết hợp đồng với công ty em ạ? Khi làm việc thì thời giờ làm việc của nhóm đối tượng này được quy định như thế nào ạ?



Tư vấn hợHợp đồng lao động với người lao độngp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn: Hợp đồng lao động với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi; chúng tôi xin trả lời bạn như sau: 

+ Vấn đề giao kết hợp đồng lao động của người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi

Căn cứ tại Khoản 1 Điều 3 Bộ Luật lao động 2012 quy định:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

1. Người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động.”

Bên cạnh đó; tại điểm b Khoản 2 Điều 3 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP quy định:

“2. Người giao kết hợp đồng lao động bên phía người lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau:

b) Người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi và có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người lao động”

Như vậy

Người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động.

Theo đó, công ty bạn có thể ký hợp đồng lao động người lao động với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi. Người trực tiếp giao kết hợp đồng lao động với công ty bạn chính là người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi và có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người lao động.

Hợp đồng lao động với người lao động

Tư vấn Hợp đồng lao động qua tổng đài 1900 6172

+ Thời giờ làm việc của người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi

Tại Khoản 2 điều 163 Bộ luật lao động 2012 quy định:

“Điều 163. Nguyên tắc sử dụng lao động là người chưa thành niên

2. Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần.”

Như vậy, thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 1 ngày và 40 giờ trong 01 tuần.

Trên đây là bài viết tư vấn về: Hợp đồng lao động với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi. Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác tại:

Điều kiện sử dụng người lao động dưới 13 tuổi

Danh mục công việc được sử dụng người dưới 13 tuổi?

Trong quá trình giải quyết về: Hợp đồng lao động với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi. Nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi