Bị tai nạn do sử dụng ma túy thì có được hưởng chế độ tai nạn lao động không?

Bị tai nạn do sử dụng ma túy thì có được hưởng chế độ tai nạn lao động không?

Đơn vị tôi có 1 người lén sử dụng ma túy trong giờ làm việc. Do bị phát hiện và ngấm ma túy người này hoảng hốt xô vào một máy hàn và ngã bị thương. Tôi nghe nói là đơn vị tôi sẽ không phải bồi thường gì cho người này có đúng không? Và đơn vị có phải đề nghị BHXH trả trợ cấp cho người này hay không?



Sử dụng ma túy

Tư vấn chế độ tai nạn lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chúng tôi. Tổng đài tư vấn xin trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 40 và Khoản 3 Điều 45 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định như sau:

”Điều 40. Trường hợp người lao động không được hưởng chế độ từ người sử dụng lao động khi bị tai nạn lao động

1. Người lao động không được hưởng chế độ từ người sử dụng lao động quy định tại Điều 38 và Điều 39 của Luật này nếu bị tai nạn thuộc một trong các nguyên nhân sau:

a) Do mâu thuẫn của chính nạn nhân với người gây ra tai nạn mà không liên quan đến việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động;

b) Do người lao động cố ý tự hủy hoại sức khỏe của bản thân;

c) Do sử dụng ma túy, chất gây nghiện khác trái với quy định của pháp luật.

2. Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết Điều này.”

”Điều 45. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động

Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

3. Người lao động không được hưởng chế độ do Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp chi trả nếu thuộc một trong các nguyên nhân quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này”

Sử dụng ma túy

Tư vấn chế độ tai nạn lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo thông tin bạn cung cấp, đơn vị bạn có 1 người lén sử dụng ma túy trong giờ làm việc. Do bị phát hiện và ngấm ma túy người này hoảng hốt xô vào một máy hàn và ngã bị thương. Người đó không được hưởng chế độ của người sử dụng lao động. Đồng thời, BHXH cũng không chi trả chế độ TNLĐ cho người bị tai nạn do sử dụng chất ma túy. Vì vậy, bên công ty không phải làm hồ sơ xin hưởng chế độ BHXH.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Các trường hợp không được hưởng chế độ tai nạn lao động

Bị tai nạn lao động do uống rượu có được giải quyết tai nạn lao động

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button