Bị tai nạn lao động trong tháng đầu tham gia đóng bảo hiểm

Bị tai nạn lao động trong tháng đầu tham gia đóng bảo hiểm

Tôi bị tai nạn trong lúc lao động ngay trong tháng đầu tham gia đóng bảo hiểm thì có được hưởng chế độ tai nạn lao động không ạ?



Tháng đầu tham giaTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Vấn đề Bị tai nạn lao động trong tháng đầu tham gia đóng bảo hiểm chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ điểm b khoản 2 Điều 48 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định như sau:

“Điều 48. Trợ cấp một lần

1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% thì được hưởng trợ cấp một lần.

2. Mức trợ cấp một lần được quy định như sau:

a) Suy giảm 5% khả năng lao động thì được hưởng năm lần mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 lần mức lương cơ sở;

b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, còn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, từ một năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng vào quỹ được tính thêm 0,3 tháng tiền lương đóng vào quỹ của tháng liền kề trước tháng bị tai nạn lao động hoặc được xác định mắc bệnh nghề nghiệp; trường hợp bị tai nạn lao động ngay trong tháng đầu tham gia đóng vào quỹ hoặc có thời gian tham gia gián đoạn sau đó trở lại làm việc thì tiền lương làm căn cứ tính khoản trợ cấp này là tiền lương của chính tháng đó.

3. Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết việc tính hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trong trường hợp người lao động thay đổi mức hưởng trợ cấp do giám định lại, giám định tổng hợp.”

Bên cạnh đó, theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Nghị định 26/2017/NĐ-CP về tham gia quỹ bảo hiểm tai nạn lao động như sau:

“Điều 3. Tham gia quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

2. Trường hợp bị tai nạn lao động ngay trong tháng đầu đóng bảo hiểm vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc trong tháng đầu trở lại làm việc đóng bảo hiểm vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp sau thời gian đóng bảo hiểm gián đoạn do chấm dứt hợp đồng lao động thì người sử dụng lao động phải đóng vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp của tháng đó.”

Tháng đầu tham gia

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Căn cứ theo những quy định trên thì bị tai nạn lao động trong tháng đầu đóng bảo hiểm, bạn vẫn được hưởng chế độ tai nạn lao động và tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp là tiền lương của chính tháng đó.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề “Bị tai nạn lao động trong tháng đầu tham gia đóng bảo hiểm”. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Trách nhiệm bồi thường do tai nạn lao động từ người sử dụng lao động

Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động khi bị tai nạn giao thông?

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi