Cán bộ không chuyên trách phường có được hưởng chế độ thai sản?

Chế độ thai sản của cán bộ không chuyên trách

Tôi có thắc mắc muốn nhờ giải đáp giúp như sau: Tôi là cán bộ không chuyên trách tại phường đã 4 năm, được đóng bảo hiểm xã hội liên tục. Tháng trước vợ tôi sinh con (sinh thường, một con). Vợ tôi không đi làm nên không được hưởng chế độ thai sản. Như vậy tôi có được nhận trợ cấp thai sản một lần khi vợ sinh không? Tôi xin cảm ơn.



Chế độ thai sảnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến tới Tổng đài tư vấn. Câu hỏi của bạn được chúng tôi tư vấn như sau:

Cán bộ không chuyên trách tại phường là đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại Điểm i Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

” Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn”.

Bạn là cán bộ không chuyên trách ở phường nên sẽ là đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Các đối tượng được áp dụng chế độ thai sản được quy định tại Điều 30 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 30. Đối tượng áp dụng chế độ thai sản

Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này.”

Theo quy định trên, đối tượng người hoạt động không chuyên trách tại xã, phường, thị trấn không thuộc đối tượng áp dụng chế độ thai sản nên sẽ không được hưởng chế độ thai sản khi vợ bạn sinh con.

Chế độ thai sảnTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, bạn không thuộc đối tượng áp dụng chế độ thai sản mặc dù bạn có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Do đó, khi vợ bạn sinh con, bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thời hạn nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho lao động nam

Lao động nam có được hưởng trợ cấp một lần khi vợ sinh con?

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi