19006172

Chế độ khi người lao động nước ngoài thực hiện biện pháp tránh thai

Chế độ khi người lao động nước ngoài thực hiện biện pháp tránh thai

Chế độ khi người lao động nước ngoài thực hiện biện pháp tránh thai? Lao động em có mấy người nước ngoài và sắp tới theo quy định. Em muốn hỏi những người này mới đóng BHXH được 1-2 tháng mà đã muốn thực hiện các biện pháp tránh thai thì có được bảo hiểm cho hưởng tiền lương không ạ? Em cảm ơn!



lao động nước ngoài thực hiện biện pháp tránh thaiTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề Chế độ khi người lao động nước ngoài thực hiện biện pháp tránh thai của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 7 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 7. Chế độ thai sản

1. Điều kiện hưởng chế độ thai sản thực hiện theo quy định tại Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội.

2. Thời gian hưởng chế độ thai sản

đ) Thời gian hưởng chế độ khi thực hiện các biện pháp tránh thai thực hiện theo quy định tại Điều 37 của Luật bảo hiểm xã hội”.

Dẫn chiếu quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 31 và Khoản 2 Điều 34  Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;”

“Điều 37. Thời gian hưởng chế độ khi thực hiện các biện pháp tránh thai

1. Khi thực hiện các biện pháp tránh thai thì người lao động được hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 07 ngày đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai;

b) 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản.

2. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”.

lao động nước ngoài thực hiện biện pháp tránh thai

 

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, theo quy định hiện hành thì lao động nữ người nước ngoài chỉ cần đang tham gia BHXH mà đặt vòng tránh thai sẽ được hưởng chế độ thai sản từ BHXH mà không phụ thuộc vào thời gian đóng. Thời gian hưởng chế độ khi lao động nữ đặt vòng tránh thai sẽ theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền nhưng tối đa không quá 07 ngày làm việc.

Về mức hưởng trong thời gian này bạn vui lòng tham khảo bài viết: Thời gian và mức hưởng khi đặt vòng tránh thai

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm vấn đề Chế độ khi người lao động nước ngoài thực hiện biện pháp tránh thai tại các bài viết:

Lao động nước ngoài nghỉ việc trước khi sinh có được hưởng thai sản

Hưởng chế độ BHXH khi người lao động nước ngoài sinh con

Nếu còn vướng mắc gì về vấn đề Chế độ khi người lao động nước ngoài thực hiện biện pháp tránh thai bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam