Chế độ thân nhân được hưởng khi người lao động mất 

Chế độ thân nhân được hưởng khi người lao động mất 

Vợ tôi có đóng bảo hiểm xã hội được 36 tháng không may qua đời. Vậy chế độ thân nhân nhận được khi người lao động mất là gì?



Khi người lao động mất

Tư vấn chế độ tử tuất:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chúng tôi. Về chế độ thân nhân được hưởng khi người lao động mất; Tổng đài tư vấn giải đáp như sau:

Thứ nhất, về người nhận trợ cấp mai táng

Căn cứ Khoản 1 Điều 66 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 66. Trợ cấp mai táng

1. Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng:

a) Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này đang đóng bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà đã có thời gian đóng từ đủ 12 tháng trở lên;

b) Người lao động chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc chết trong thời gian điều trị do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

c) Người đang hưởng lương hưu; hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng đã nghỉ việc.

2. Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người quy định tại khoản 1 Điều này chết.

3. Người quy định tại khoản 1 Điều này bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp mai táng quy định tại khoản 2 Điều này”.

Như vậy, người lao động đang đóng BHXH mà đã có thời gian đóng từ đủ 12 tháng trở lên khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng. Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người này chết.

Bạn cho biết vợ bạn đã đóng BHXH được 36 tháng. Khi vợ bạn mất, người lo mai táng cho vợ của bạn sẽ được nhận trợ cấp mai táng. Lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng nên người lo mai táng được nhận 13.900.000 đồng.

Thứ hai, về người nhận trợ cấp tuất

Bên cạnh đó, Khoản 1, Điều 69 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định:

“Điều 69. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất một lần

Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần:

1. Người lao động chết không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 67 của Luật này;”

Dẫn chiếu tới quy định tại Khoản 1, Điều 67 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 67. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

1. Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

b) Đang hưởng lương hưu;

c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên”.

Theo đó, người lao động chưa đóng BHXH đủ 15 năm thì thân nhân không nhận tuất hàng tháng mà sẽ nhận tuất một lần.

Vợ bạn đóng BHXH 36 tháng nên gia đình sẽ được nhận trợ cấp tuất một lần. Về mức trợ cấp tuất một lần bạn vui lòng tham khảo tại bài viết: Cách tính trợ cấp tuất một lần theo quy định

Khi người lao động mất

Tư vấn chế độ tử tuất trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Tóm lại, vợ bạn mất khi đóng BHXH 36 tháng thì người lo mai táng cho vợ của bạn sẽ được nhận trợ cấp mai táng (13.900.000 đồng). Bên cạnh đó, thân nhân sẽ được nhận trợ cấp tuất một lần.

Trên đây là tư vấn về chế độ thân nhân được hưởng khi người lao động mất. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Hồ sơ hưởng chế độ tử tuất và thời gian nộp

Thời hạn nộp hồ sơ hưởng chế độ tử tuất

Nếu còn vấn đề vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi