19006172

Có được hưởng thai sản khi đã nghỉ việc và dự sinh cuối tháng 10/2020?

Có được hưởng thai sản khi đã nghỉ việc và dự sinh cuối tháng 10/2020?

Mọi người cho em hỏi với ạ, Chuyện là em bầu được 3 tháng thì em nghỉ công ty không đi làm nữa em đóng bảo hiểm từ tháng 10 năm ngoái đến tháng 3 năm nay là tổng được 6 tháng. Dự kiến sinh của em cuối tháng 10/2020 mới sinh. Vậy không biết đến lúc đó còn được nhận trợ cấp tiền thai sản nữa không ạ? Hay phải sinh trước ngày 15-10 mới được nhận vậy ạ? Hồ sơ cần nộp bao gồm giấy tờ gì? Xin cảm ơn rất nhiều.



nghỉ việc và dự sinh cuối tháng 10/2020

Luật sư tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn bảo hiểm. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể cho bạn như sau:

Thứ nhất, có được hưởng thai sản khi đã nghỉ việc và dự sinh cuối tháng 10/2020?

Căn cứ theo điểm b Khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Bên cạnh đó, căn cứ Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

“b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.”

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn bầu được 3 tháng thì bạn nghỉ công ty không đi làm nữa. Bạn đóng bảo hiểm từ tháng 10 năm ngoái đến tháng 3 năm nay là tổng được 6 tháng. Dự kiến sinh của bạn cuối tháng 10/2020 mới sinh nên bạn đóng vừa đủ 6 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh từ tháng 10/2019 đến tháng 9/2020 nên bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Thứ hai, hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi đã nghỉ việc

Căn cứ Điểm 2.3 Khoản 2 Điều 4 Quyết định 166/QĐ-BHXH như sau:

2.2. Đối với chế độ thai sản của người đang đóng BHXH: Hồ sơ theo quy định tại Điều 101 Luật BHXH; khoản 1, 2, 3, 4, 5 Điều 5 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP; Điều 15, 18, 21 Thông tư số 56/2017/TT-BYT; Điều 7 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP và khoản 2 Điều 15 Nghị định số 143/2018/NĐ-CP, gồm Danh sách 01B-HSB do đơn vị SDLĐ lập và hồ sơ nêu dưới đây:

2.2.2. Lao động nữ sinh con:

a) Bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con…

2.3. Đối với chế độ thai sản của người sinh con, nhận con, nhận nuôi con nuôi trong thời gian bảo lưu thời gian đóng BHXH do đã thôi việc, phục viên, xuất ngũ trước thời điểm sinh con, nhận con, nhận nuôi con nuôi (áp dụng cho cả trường hợp sinh con, nhận con, nhận nuôi con nuôi trong thời gian đang đóng BHXH kể từ ngày 01/01/2018 trở đi nhưng đã thôi việc tại đơn vị mà có nguyện vọng nộp hồ sơ hưởng chế độ tại cơ quan BHXH):

2.3.1. Hồ sơ theo quy định tại tiết 2.2.2, tiết 2.2.3 điểm này. Trường hợp nghỉ thai sản khi sinh con theo quy định tại khoản 3 Điều 31 Luật BHXH mà các hồ sơ quy định tại nội dung đ tiết 2.2.2 điểm này không thể hiện việc nghỉ dưỡng thai thì có thêm Giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai.”

Như vậy, theo quy định trên bạn phải chuẩn bị những giấy tờ sau để nộp cho cơ quan BHXH nơi cư trú sau khi đã nghỉ việc trước khi sinh con:

+ Bản sao một trong các giấy tờ như: giấy khai sinh, trích lục khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con

+ Sổ BHXH.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Nghỉ việc ngay sau khi nghỉ xong thai sản có được hưởng dưỡng sức?

NLĐ nghỉ việc nộp hồ sơ hưởng thai sản đến đâu?