19006172

Đã nghỉ việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Đã nghỉ việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Đã nghỉ việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản? Vợ em đóng BHXH từ tháng 11/2015 đến nay. Hiện nay vợ em có thai được 2 tháng, dự sinh tháng 7/2021 nhưng tháng 12/2020 chấm dứt hợp đồng. Vậy vợ em có được hưởng chế độ thai sản theo quy định không ạ và thủ tục để được hưởng thai sản cần giấy tờ gì ạ? Em cảm ơn!



Đã nghỉ việc trước khi sinhTư vấn Chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về: Đã nghỉ việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản tới Tổng đài tư vấn. Câu hỏi của bạn được chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì điều kiện để được hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con là lao động nữ phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Về 12 tháng trước khi sinh được xác định theo khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

“ Điều 9. Điều kiện hưởng thai sản

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này”.

Theo quy định trên, 12 tháng trước khi sinh được xác định như sau:

+) Nếu tháng sinh đóng bảo hiểm thì 12 tháng trước khi sinh bao gồm cả tháng sinh con;

+) Nếu tháng sinh không đóng bảo hiểm thì 12 tháng trước khi sinh được tính từ tháng trước liền kề tháng sinh trở về trước.

Trong trường hợp của bạn:

Vợ bạn tháng 12/2020 chấm dứt hợp đồng lao động, dự sinh vào tháng 7/2021 và vợ bạn không đóng bảo hiểm tháng đó. Nên 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 7/2020 đến tháng 6/2021. Tuy nhiên thông tin bạn cung cấp không nêu rõ là vợ bạn có đóng BHXH tháng 12/2020 hay không nên chúng tôi xin tư vấn cho bạn hai hướng như sau:

+ Nếu tháng 12/2020 bạn không đóng bảo hiểm thì vợ bạn mới đóng được 5 tháng bảo hiểm (từ tháng 7/2020 đến tháng 11/2021) trong 12 tháng trước khi sinh; nên vợ bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

+ Nếu tháng 12/2020 bạn có đóng bảo hiểm thì vợ bạn đóng bảo hiểm đủ 6 tháng (từ tháng 7/2020 đến tháng 12/2020) trong 12 tháng trước khi sinh; nên vợ bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Đã nghỉ việc trước khi sinh

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi sinh con khi đã nghỉ việc

Hồ sơ được quy định tại Điều 101 Luật bảo hiểm xã hội 2014 và Điều 4 Quyết định 616/QĐ-BHXH/2016 như sau:

+) Sổ bảo hiểm xã hội đã chốt;

+) Giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con (bản sao);

+) Sổ hộ khẩu hoặc giấy tờ tạm trú;

+) Chứng minh thư nhân dân/thẻ căn cước (Bản chính).

Nơi nộp: Cơ quan bảo hiểm xã hội quận/huyện nơi vợ bạn cư trú (nơi thường trú hoặc tạm trú).

Trên đây là bài viết về vấn đề: Đã nghỉ việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Nghỉ thai sản có được tính là thời gian đóng BHXH

Thời hạn giải quyết chế độ thai sản đối lao động nữ khi nghỉ việc

Nếu trong quá trình giải quyết còn có vấn đề gì thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam