Đối tượng được hưởng chế độ ốm đau và thai sản theo quy định

Đối tượng được hưởng chế độ ốm đau và thai sản theo quy định

Xin hỏi cán bộ không chuyên trách ở xã phường có được hưởng chế độ ốm đau và thai sản không ạ? Xin cảm ơn!



Tư vấn chế độ thai sản:Chế độ ốm đau và thai sản

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về đối tượng được hưởng chế độ ốm đau và thai sản theo quy định; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm i Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.”

Như vậy, pháp luật quy định, đối tượng cán bộ không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn được tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Tuy nhiên, Điều 24 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định:

“Điều 24. Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau

Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này”.

Đồng thời, Điều 30 Luật bảo hiểm xã hội 2014 cũng có quy định về các đối tượng áp dụng chế độ thai sản như sau:

“Điều 30. Đối tượng áp dụng chế độ thai sản

Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này.”

Như vậy, người lao động là cán bộ không chuyên trách ở xã phường thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc nhưng trong đó không có chế độ ốm đau, thai sản. Do vậy, nhóm đối tượng này sẽ không được hưởng chế độ ốm đau và thai sản theo quy định pháp luật.

Chế độ ốm đau và thai sảnTư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Tóm lại, người lao động là cán bộ không chuyên trách ở xã phường không thuộc đối tượng được hưởng chế độ ốm đau, thai sản.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi đối với thắc mắc của bạn liên quan đến vấn đề đối tượng được hưởng chế độ ốm đau và thai sản theo quy định. Bên cạnh đó, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau: 

Hồ sơ để hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ đi khám thai 

Nghỉ việc luôn sau sinh được hưởng chế độ dưỡng sức sau thai sản không?

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp. 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi