Khi nghỉ thai sản mà bị xuất huyết dạ dày có được hưởng chế độ ốm đau không?

Khi nghỉ thai sản mà bị xuất huyết dạ dày có được hưởng chế độ ốm đau không?

Vợ em có đóng bảo hiểm xã hội được 2 năm và đang trong thời gian 6 tháng thai sản thì không may bị xuất huyết dạ dày. Vậy vợ em được giải quyết chế độ ốm đau hay không? Thời gian được hưởng ốm đau là bao lâu ạ?



Dạ dàyTư vấn chế độ ốm đau:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài tư vấn xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo quy định Điều 25 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 25. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.”

Theo quy định trên, người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động thì được giải quyết chế độ ốm đau.

Vấn đề này được hướng dẫn tại Điểm c Khoản 2 Điều 3 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH:

“Điều 3. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

2. Không giải quyết chế độ ốm đau đối với các trường hợp sau đây:

c) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động; nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội”.

Tư vấn chế độ ốm đau trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con mà bị ốm đau thì được hưởng chế độ ốm đau. Tuy nhiên lao động nữ đang nghỉ việc hưởng chế độ thai sản mà bị ốm đau sẽ không được hưởng chế độ ốm đau trong thời gian này.

Do vậy, vợ bạn đang trong thời gian 6 tháng thai sản thì không may bị xuất huyết dạ dày thì không được hưởng chế độ ốm đau của BHXH. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau và thời gian nộp

Nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau có tính vào nghỉ hàng năm?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi