Không đóng đủ BHXH 6 tháng tại công ty có được hưởng thai sản?

Không đóng đủ BHXH 6 tháng tại công ty có được hưởng thai sản

Xin chào công ty! Tôi có vấn đề như sau cần được tư vấn. Tôi tham gia BHXH từ tháng 6/2015. Tháng 3/2016 tôi nghỉ việc. Đến tháng 04/2016 tôi chuyển sang công ty khác làm việc và tiếp tục tham gia BHXH tại đây. Tháng 08/2016, tôi sinh con và sau đó có nộp hồ sơ xin hưởng chế độ thai sản ở công ty nhưng được trả lời không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản do không đóng đủ BHXH 6 tháng tại công ty mới. Như vậy có đúng không? Mức hưởng chế độ thai sản tôi được hưởng thế nào?



Không đóng đủ BHXH 6 thángTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn: Không đóng đủ BHXH 6 tháng tại công ty có được hưởng thai sản, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

 Căn cứ Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014  quy định:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1.Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

Như vậy:

Pháp luật quy định lao động nữ khi tham gia từ đủ 06 tháng BHXH bắt buộc trở lên trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con sẽ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh. 

Trong trường hợp của bạn, bạn nghỉ sinh con vào tháng 8/2016, bắt đầu tham gia BHXH từ tháng 6/2015 đến tháng 3/2016 nghỉ việc ở công ty cũ và đóng bảo hiểm từ tháng 4/2016 đến khi sinh tại công ty mới; tức là thời gian tham gia bảo hiểm của bạn trên 06 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh nên bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Như vậy, việc công ty nói bạn không đóng đủ BHXH 6 tháng tại công ty nên không được hưởng chế độ thai sản là sai. 

Và để đảm bảo quyền lợi của mình, bạn có thể khiếu nại đến Giám đốc công ty hoặc Công đoàn cơ sở cũng như Phòng lao động – thương binh xã hội nơi công ty đóng trụ sở.

Về mức hưởng chế độ thai sản:

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về mức hưởng chế độ thai sản như sau:

Không đóng đủ BHXH 6 tháng

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

“1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội”.

Theo Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định thì ngoài mức hưởng trên lao động nữ khi sinh con còn được trợ cấp một lần khi sinh con như sau:

“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi….”.

Như vậy:

Mức hưởng chế độ thai sản mỗi tháng khi sinh con của bạn là 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản và khoản trợ cấp 1 lần cho mỗi con bằng 02 tháng tiền lương cơ sở tại tháng bạn sinh. Lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng nên bạn được nhận 2.780.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Nghỉ thai sản có được tính là thời gian đóng BHXH

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp

Trên đây là quy định của pháp luật về: Không đóng đủ BHXH 6 tháng tại công ty có được hưởng thai sản. Mọi thắc mắc liên quan đến chế độ thai sản, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi