Lao động nữ có con một tháng tuổi mất được hưởng thai sản như thế nào?

Lao động nữ có con một tháng tuổi mất được hưởng chế độ thai sản như thế nào?

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi tôi vừa sinh con được 1 tháng thì con mất. Như vậy tôi sẽ được nghỉ hưởng thai sản như tế nào và mức hưởng ra sao? Khi tôi sinh con thì tôi mới bắt đầu nghỉ thai sản. Cảm ơn tổng đài đã tư vấn



 Tư vấn bảo hiểm xã hộicon mất:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp con mất sau khi sinh Tổng đài tư vấn xin trả lời như sau:

Căn cứ tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về những trường hợp được hưởng thai sản bao gồm:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi…”

Vậy lao động nữ khi sinh mà đã đóng đủ bảo hiểm xã hội 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Trường hợp của bạn thuộc trường hợp con mất sau khi sinh, nên bạn được hưởng chế độ theo quy định tại Khoản 3 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 cụ thể như sau:

Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động”.

Theo đó, con bạn mất khi 1 tháng tuổi nên bạn sẽ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con.

Về mức hưởng, căn cứ điểm a khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về Mức hưởng chế độ thai sản:

“1.Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;”

con mất

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Và căn cứ Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi”.

Như vậy, theo quy định pháp luật bạn sẽ được nhận:

+) Chế độ thai sản = 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản x 4 tháng

+) Trợ cấp một lần = 2 x 1.300.000 = 2.600.000 đồng (lương cơ sở hiện nay là 1.300.000 đồng).

Kết luận:

Trường hợp của bạn, con mất khi 1 tháng tuổi nên bạn sẽ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con.

Bên cạnh đó bạn sẽ được hưởng các chế độ:

+) Chế độ thai sản=100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản x4

+) Trợ cấp một lần = 2×1.300.000 = 2.600.000

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp

12 tháng trước khi sinh con được xác định như thế nào?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về con chết sau khi sinh vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi