Mới đóng bảo hiểm thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Mới đóng bảo hiểm thì có được hưởng chế độ thai sản không ?

Anh chị cho em hỏi, em có thai được 3 tháng mới đóng bảo hiểm xã hội thì đến lúc sinh có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Em đóng bảo hiểm từ tháng 1/2019 đến tháng 7/2019 thì em sinh. Mong tổng đài tư vấn giúp em, em xin cảm ơn!



Tư vấn Chế độ thai sản:Mới đóng bảo hiểm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến tới Tổng đài tư vấn. Câu hỏi của bạn về: Mới đóng bảo hiểm thì có được hưởng chế độ thai sản không ? chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Vì vậy, điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con của lao động nữ là phải tham gia BHXH từ đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh. Như vậy không quan trọng thời điểm bạn tham gia bảo hiểm từ bao giờ, được bao lâu mà chỉ cần bạn đóng bảo hiểm từ đủ 06 tháng trở lên trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh.

Trong trường hợp này bạn mang thai 3 tháng mới đóng BHXH và bạn bắt đầu đóng BHXH từ tháng 1/2019 đến tháng 7/2019 thì bạn sinh, tức là bạn đã có đủ 06 tháng đóng BHXH trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Khi đó, bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Về mức hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ sinh con

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội”.

Mới đóng bảo hiểm

Tư vấn Chế độ thai sản trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Như vậy

Bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản 06 tháng với mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Bên cạnh đó bạn còn được nhận trợ cấp một lần khi sinh con theo quy định tại Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội 2014, cụ thể:

“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.”

Với mức lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng (theo khoản 2 Điều 3 Nghị định 72/2018/NĐ-CP) nên mức trợ cấp một lần bạn được nhận =  2 x 1.390.000 = 2.780.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ bài viết về vấn đề: Mới đóng bảo hiểm thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp

Nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản ngay sau khi sinh

Nếu trong quá trình giải quyết còn có vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi