Người khuyết tật có được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí không?

Con tôi hiện nay 40 tuổi, bị khuyết tật nặng từ nhỏ và đã giám định kết luận suy giảm khả năng lao động 83%, đang hưởng chế độ trợ cấp tuất BHXH, không hưởng bất cứ chính sách trợ cấp, bảo trợ xã hội gì khác đối với người khuyết tật. Trong trường hợp này, con tôi có được Nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế không?



nguoi-khuyet-tat-co-duoc-cap-the-bao-hiem-y-te-mien-phi-khongTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn  đã gửi câu hỏi tới Tư vấn An NamVới trường hợp của bạn Tư vấn An Nam xin trả lời cho bác như sau:

Căn cứ điểm a khoản 3 Điều 4 Nghị định 28/2012/NĐ-CP hướng dẫn Luật người khuyết tật năm 2010 quy định về xác định mức độ khuyết tật:

3. Người khuyết tật đã có kết luận của Hội đồng giám định y khoa về khả năng tự phục vụ, mức độ suy giảm khả năng lao động trước ngày Nghị định này có hiệu lực thì Hội đồng xác định mức độ khuyết tật căn cứ kết luận của Hội đồng giám định y khoa để xác định mức độ khuyết tật như sau:

a) Người khuyết tật đặc biệt nặng khi được Hội đồng giám định y khoa kết luận không còn khả năng tự phục vụ hoặc suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên“.

Theo quy định trên thì người bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên thì được xác định là người khuyết tật đặc biệt nặng. Do đó, con của bạn suy giảm khả năng lao động 83% được xác định là người khuyết tật đặc biệt nặng.

Căn cứ điểm c khoản 1 Điều 9 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội về cấp thẻ bảo hiểm y tế:

1. Đối tượng bảo trợ xã hội được Nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế, bao gồm:

c) Người khuyết tật nặng và người khuyết tật đặc biệt nặng“.

nguoi-khuyet-tat-co-duoc-cap-the-bao-hiem-y-te-mien-phi-khongTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, người khuyết tật nặng và người khuyết tật đặc biệt nặng là đối tượng được Nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế. Do đó, con bạn là người khuyết tật đặc biệt nặng sẽ được Nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế. Vậy nên, nếu con bạn không được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí thì bạn có thể liên hệ với Ủy ban nhân dân xã/phường nơi bạn thường trú và yêu cầu làm hồ sơ để con bạn được cấp thẻ bảo hiểm y tế.

Bên cạnh đó, khi được cấp thẻ bảo hiểm y tế, bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau để có thể đăng ký nơi khám, chữa bệnh thuận lợi nhất cho gia đình: Quyền đăng ký nơi khám, chữa bệnh BHYT ban đầu

Mọi thắc mắc về BHYT, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi