Tai nạn lao động chết người thì gia đình được hưởng chế độ trợ cấp gì?

Tai nạn lao động chết người thì gia đình được hưởng chế độ trợ cấp gì?

Tai nạn lao động chết người thì gia đình được hưởng chế độ trợ cấp gì? Chị tôi là người lao động đã đóng bảo hiểm được 10 năm. Do máy bị hỏng chập cháy khiến chị tôi tử vong ngay tại nơi làm việc. Công ty đã công nhận chị tôi chết do tai nạn lao động và đang hoàn thiện các thủ tục. Tôi không rõ gia đình tôi sẽ được tiền tai nạn lao động của chị tôi như thế nào? Mong tổng đài hỗ trợ giúp tôi với!



Tư vấn chế độ tai nạn lao động:Gia đình được hưởng chế độ trợ cấp 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi tai nạn lao động chết người thì gia đình được hưởng chế độ trợ cấp gì; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp, do máy bị hỏng chập cháy khiến chị bạn tử vong ngay tại nơi làm việc và công ty đã công nhận chị bạn chết do tai nạn lao động. Do vậy, gia đình bạn sẽ được hưởng chế độ trợ cấp tai nạn lao động của chị bạn như sau:

– Về phía người sử dụng lao động

Căn cứ Điểm b Khoản 4 Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định:

“Điều 38. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

4. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:

b) Ít nhất 30 tháng tiền lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

Như vậy, trong trường hợp của chị bạn, công ty có trách nhiệm bồi thường cho gia đình bạn ít nhất 30 tháng tiền lương.

– Về phía cơ quan bảo hiểm

Căn cứ Khoản 1 Điều 53 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định như sau:

“Điều 53. Trợ cấp khi người lao động chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Thân nhân người lao động được hưởng trợ cấp một lần bằng ba mươi sáu lần mức lương cơ sở tại tháng người lao động bị chết và được hưởng chế độ tử tuất theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

1. Người lao động đang làm việc bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;”

Theo đó, trường hợp chị bạn bị tai nạn lao động và tử vong ngay tại nơi làm việc thì gia đình bạn sẽ được nhận trợ cấp một lần bằng 36 tháng lương cơ sở tại tháng chị bạn mất, tương đương 36 x 1.390.000 đồng = 50.040.000 đồng

Gia đình được hưởng chế độ trợ cấpTư vấn chế độ tai nạn lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Trong tình huống này, gia đình được hưởng chế độ trợ cấp như sau:

– Công ty bồi thường ít nhất 30 tháng tiền lương;

– Nhận trợ cấp một lần từ cơ quan Bảo hiểm xã hội với số tiền 50.040.000 đồng. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Thời điểm hưởng trợ cấp đối với chế độ tai nạn lao động

Trách nhiệm bồi thường do tai nạn lao động từ người sử dụng lao động

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn; giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi