Trích 1% đóng quỹ TNLĐ, BNN từ năm 2010 có đúng quy định không?

Trích 1% đóng quỹ TNLĐ, BNN từ năm 2010 có đúng quy định không?

Tôi nghe nói Luật an toàn vệ sinh lao động có hiệu lực từ năm 2016 nhưng tôi xem tờ rơi sổ BHXH thì thấy khi tôi vào làm việc từ năm 2010 đã bị trích 1% đóng quỹ TNLĐ, BNN rồi. Xin hỏi như vậy có đúng không tổng đài?



Tư vấn chế độ tai nạn lao động:Trích 1% đóng quỹ TNLĐ, BNN

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Về vấn đề trích 1% đóng quỹ TNLĐ, BNN từ năm 2010; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 và Điều 92 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 :

“Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm các chế độ sau đây:

a) ốm đau;

b) Thai sản;

c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Hưu trí;

đ) Tử tuất”.

“Điều 92. Mức đóng và phương thức đóng của người sử dụng lao động

1. Hằng tháng, người sử dụng lao động đóng trên quỹ tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của người lao động quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều 2 của Luật này như sau:

b) 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp”;

Như vậy, chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đã được quy định từ Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2007. Theo đó, hằng tháng người sử dụng lao động có trách nhiệm trích 1% đóng quỹ TNLĐ, BNN để đóng vào quỹ bảo hiểm.

Bạn cho biết bạn bắt đầu làm việc tại công ty từ 2010; thời điểm này luật bảo hiểm xã hội năm 2006 đã có hiệu lực. Do vậy, việc trích tiền lương đóng quỹ bảo hiểm và ghi vào tờ rời sổ bảo hiểm xã hội của bạn từ năm 2010 như vậy là đúng quy định.

Trích 1% đóng quỹ TNLĐ, BNNTư vấn chế độ tai nạn lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Tóm lại, việc trích 1% đóng quỹ TNLĐ, BNN ngay từ khi bạn vào làm việc từ năm 2010 và ghi vào tờ rời sổ bảo hiểm xã hội của bạn như vậy là đúng với quy định pháp luật. Bởi lẽ chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đã được quy định từ Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động và thời gian nộp

Trách nhiệm bồi thường do tai nạn lao động từ người sử dụng lao động

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi