Bệnh binh suy giảm 15% có được cấp thẻ bảo hiểm y tế không?

Bệnh binh suy giảm 15% có được cấp thẻ bảo hiểm y tế không?

Cho tôi hỏi bệnh binh suy giảm 15% thì tính trợ cấp như thế nào và có được cấp thẻ BHYT không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Suy giảm 15%Tư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn về bệnh binh suy giảm 15% có được cấp thẻ bảo hiểm y tế không, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về trợ cấp đối với bệnh binh suy giảm 15% khả năng lao động:

Căn cứ theo quy định tại Điều 36 Nghị định 31/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 36. Chế độ ưu đãi

1. Bệnh binh suy giảm khả năng lao động do bệnh tật từ 81% trở lên được hưởng phụ cấp hàng tháng.

Trường hợp có bệnh tật đặc biệt nặng: Cụt hoặc liệt hai chi trở lên; mù hai mắt; tâm thần nặng dẫn đến không tự lực được trong sinh hoạt hưởng phụ cấp đặc biệt hàng tháng. Bệnh binh hưởng phụ cấp đặc biệt hàng tháng thì không hưởng phụ cấp hàng tháng.

2. Bệnh binh suy giảm khả năng lao động do bệnh tật từ 81% trở lên sống ở gia đình được hưởng trợ cấp người phục vụ.

3. Trợ cấp hàng tháng từ ngày Hội đồng giám định y khoa có thẩm quyền kết luận suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.”

Như vậy theo quy định trên thì đối với bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên sẽ được hưởng trợ cấp hàng tháng. Bên cạnh đó, căn cứ theo Phụ lục I Nghị định 99/2018/NĐ-CP thì mức trợ cấp thấp nhất được áp dụng đối với bệnh binh suy giảm từ 41% trở lên.

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Điều 23 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012 thì không có bệnh binh suy giảm 15%. Do đó, sẽ không có trợ cấp cho đối tượng này.

Thứ hai, về việc cấp thẻ bảo hiểm y tế đối với bệnh binh:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 24 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2012 như sau:

“Điều 1.

Sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng:

16. Điều 24 được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 24

Các chế độ ưu đãi đối với bệnh binh bao gồm:

2. Bảo hiểm y tế; cấp phương tiện trợ giúp, dụng cụ chỉnh hình căn cứ vào tình trạng bệnh tật của từng người và khả năng của Nhà nước;”

Như vậy theo quy định trên thì một trong những chế độ ưu đãi đối với bệnh binh là sẽ được Nhà nước cấp thẻ BHYT. Tuy nhiên, bạn không phải là bệnh binh nên sẽ không được cấp thẻ BHYT.

Suy giảm 15%

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Bạn bị suy giảm 15% không phải là bệnh binh nên sẽ không được cấp thẻ BHYT và không được hưởng trợ cấp cấp theo quy định.

Trên đây là bài viết về vấn đề bệnh binh suy giảm 15% có được cấp thẻ bảo hiểm y tế không? Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Điều kiện cấp giấy chứng nhận bệnh tật cho bệnh binh

Chế độ ưu đãi cho bệnh binh bị suy giảm 45% khả năng lao động?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi