19006172

Chế độ cho người chăm sóc Bà mẹ Việt Nam anh hùng năm 2020

Chế độ cho người chăm sóc Bà mẹ Việt Nam anh hùng năm 2020

Chế độ cho người chăm sóc Bà mẹ Việt Nam anh hùng năm 2020. Xin chào tổng đài tư vấn. cho tôi hỏi về vấn đề như sau: Bà cô của em được phong danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng. Hiện tại thì bà đang neo đơn không ai chăm sóc nên gia đình em đón bà về để chăm sóc. Ban tư vấn cho em hỏi đang chăm sóc Bà mẹ Việt Nam anh hùng được nhà nước hỗ trợ gì ví dụ như có được nhận tiền trợ cấp phục vụ hàng tháng và cấp thẻ BHYT để khám chữa bệnh hay không? Hồ sơ để được hưởng tiền ưu đãi đối với người chăm sóc như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn rất nhiều!



Chăm sóc Bà mẹ Việt Nam anh hùng năm 2020

Luật sư tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, trợ cấp cho người chăm sóc Bà mẹ Việt Nam anh hùng năm 2020

Căn cứ theo quy định tại Khoản 9 Điều 1 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012 như sau:

“Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng:

9. Điều 15 được sửa đổi, bổ sung như sau:

Điều 15

1. Các chế độ ưu đãi đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng bao gồm:

c) Trợ cấp người phục vụ đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng sống ở gia đình;

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 24 Nghị định 31/2013/NĐ-CP thì:

Điều 24. Trợ cấp người phục vụ

1. Mức trợ cấp hàng tháng bằng một lần mức chuẩn từ ngày Chủ tịch nước ký quyết định phong tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”.

Như vậy, dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bà cô của bạn được phong danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng. Hiện tại thì bà đang neo đơn không ai chăm sóc nên gia đình bạn đón bà về để chăm sóc. Do đó, trường hợp này bạn sẽ được hưởng trợ cấp phục vụ hàng tháng với mức là 1.624.000 đồng theo Phụ lục I của Nghị định 58/2019/NĐ-CP.

Thứ hai, người chăm sóc Bà mẹ Việt Nam anh hùng có được cấp thẻ BHYT?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 9 Điều 1 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012 như sau:

“Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng:

9. Điều 15 được sửa đổi, bổ sung như sau:

Điều 15

2. Người phục vụ Bà mẹ Việt Nam anh hùng sống ở gia đình được Nhà nước mua bảo hiểm y tế.”

Như vậy, theo quy định trên thì người phục vụ Bà mẹ Việt Nam anh hùng sống ở gia đình được Nhà nước mua bảo hiểm y tế

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn là người chăm sóc Bà mẹ Việt Nam anh hùng tại gia đình thì sẽ được Nhà nước cấp thẻ BHYT miễn phí để đi khám chữa bệnh.

Thứ ba, về hồ sơ hưởng trợ cấp đối với người chăm sóc Bà mẹ Việt Nam anh hùng

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 24 Nghị định 31/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 24. Trợ cấp người phục vụ

3. Hồ sơ hưởng trợ cấp:

a) Quyết định phụ cấp hàng tháng đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

b) Quyết định trợ cấp người phục vụ của Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội.”

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; để được hưởng trợ cấp đối với người chăm sóc Bà mẹ Việt Nam anh hùng khi sống ở gia đình thì bạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

+) Quyết định phụ cấp hàng tháng đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

+) Quyết định trợ cấp người phục vụ của Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội.

Trên đây là bài viết về vấn đề Chế độ cho người chăm sóc Bà mẹ Việt Nam anh hùng năm 2020.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Dịch vụ tư vấn Chính sách trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

->Điều dưỡng phục hồi sức khỏe tại nhà đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng

luatannam