19006172

Chiến sĩ sau khi xuất ngũ không có việc làm có được hưởng trợ cấp Covid?

Chiến sĩ sau khi xuất ngũ không có việc làm có được hưởng trợ cấp Covid?

Chiến sĩ sau khi xuất ngũ không có việc làm có được hưởng trợ cấp Covid? Mình xin hỏi tư vấn pháp luật như sau: Chiến sĩ đi nghĩa vụ về ngày 15/2/2020, chưa xin được việc làm ở đâu thì có được hưởng trợ cấp đợt dịch bệnh Covid không? Gia đình tôi còn thuộc hộ nghèo thì có được nhận tiền hỗ trợ không và thủ tục để nhận tiền hỗ trợ được quy định như thế nào? Do cơ quan nào chi trả vậy ạ? Xin cảm ơn rất nhiều.



Chiến sĩ sau khi xuất ngũ không có việc làm

Luật sư tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, chiến sĩ sau khi xuất ngũ không có việc làm có được hưởng trợ cấp Covid?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 4 Mục II Nghị quyết 42/NQ-CP như sau:

“II. NỘI DUNG HỖ TRỢ

1. Người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng lao động phải thỏa thuận tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ 01 tháng trở lên do các doanh nghiệp gặp khó khăn bởi đại dịch Covid-19, không có doanh thu hoặc không có nguồn tài chính để trả lương thì được hỗ trợ với mức 1.800.000 đồng/người/tháng. Thời gian hỗ trợ theo thời gian thực tế tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không lương, theo hằng tháng tùy theo tình hình thực tế của diễn biến dịch, tính từ ngày 01 tháng 4 năm 2020 và không quá 3 tháng.

4. Người lao động bị chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc nhưng không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp; người lao động không có giao kết hợp đồng lao động bị mất việc làm được hỗ trợ 1.000.000 đồng/người/tháng theo hằng tháng tùy theo tình hình thực tế của diễn biến dịch nhưng tối đa không quá 3 tháng. Thời gian áp dụng từ tháng 4 đến tháng 6 năm 2020.”

Như vậy, theo quy định trên thì Chính phủ chỉ hỗ trợ cho những đối tượng có giao kết hợp đồng lao động hoặc không giao kết hợp đồng lao động bị mất việc làm do ảnh hưởng của dịch Covid-19.

Do đó, dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn là chiến sĩ đi nghĩa vụ về ngày 15/2/2020, chưa xin được việc làm không thuộc đối tượng được hưởng hỗ trợ dịch Covid-19 từ Chính phủ.

Thứ hai, hộ nghèo có được hỗ trợ Covd-19?

Căn cứ theo quy định tại Điều 10 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg ngày 24 tháng 4 năm 2020 quy định về việc thực hiện các chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 như sau:

“Điều 10. Hỗ trợ người thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo

Người thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo trong Danh sách hộ nghèo, hộ cận nghèo đến ngày 31 tháng 12 năm 2019 của địa phương được cấp có thẩm quyền quyết định công nhận theo chuẩn nghèo quốc gia quy định tại Quyết định số 59/2015/QĐ-TTg ngày 19 tháng 11 năm 2015 của Thủ tướng Chính phủ.”

Như vậy, theo quy định trên thì người thuộc hộ nghèo trong Danh sách hộ nghèo đến ngày 31 tháng 12 năm 2019 của địa phương được cấp có thẩm quyền quyết định công nhận theo chuẩn nghèo quốc gia quy định tại Quyết định số 59/2015/QĐ-TTg ngày 19 tháng 11 năm 2015 của Thủ tướng Chính phủ thì sẽ đủ điều kiện nhận tiền hỗ trợ do dịch Covid.

Do đó, dẫn chiếu đến trường hợp nếu gia đình bạn đang thuộc hộ nghèo thì sẽ đủ điều kiện nhận tiền hỗ trợ của Chính phủ do dịch bệnh Covid-19.

Thứ ba, về thủ tục hộ nghèo nhận tiền trợ cấp Covid-19

Căn cứ theo quy định tại Điều 12 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg ngày 24 tháng 4 năm 2020 quy định về việc thực hiện các chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 như sau:

“Điều 12. Phê duyệt danh sách và kinh phí hỗ trợ

Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh chỉ đạo rà soát, xem xét, phê duyệt danh sách và kinh phí hỗ trợ theo Phụ lục kèm theo Quyết định này; đồng thời chỉ đạo thực hiện chi trả hỗ trợ.”

Như vậy, theo quy định trên thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh sẽ chỉ đạo rà soát, xem xét, phê duyệt danh sách và kinh phí hỗ trợ theo Mẫu số 08 Phụ lục kèm theo Quyết định 15/2020/QĐ-TTg; đồng thời chỉ đạo thực hiện chi trả hỗ trợ cho hộ nghèo.

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Dịch vụ tư vấn Luật Lao động trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

->Thủ tục để hộ kinh doanh được nhận gói hỗ trợ của Chính phủ theo Quyết định 15/TTg

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Bài viết cùng chủ đề:

mặt nạ đất sét