Đầu hàng địch có được xét là hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học?

Đầu hàng địch có được xét là hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học?

Tôi có thời gian tham gia du kích ở chiến trường B từ năm 1964 đến năm 1971, sau đó tôi bị địch bắt lính. Tôi đã đầu hàng địch nhưng vẫn có con bị dị tật. Vậy tôi có được xem xét xác nhận là người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học không?



Đầu hàng địchTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề giải quyết chế độ cho người đã đầu hàng địch; chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Điều 38 và Điều 39 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 38. Đối tượng xác nhận

1. Cán bộ, chiến sĩ, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân viên quốc phòng thuộc quân đội nhân dân Việt Nam.

2. Cán bộ, chiến sĩ, công nhân viên thuộc lực lượng Công an nhân dân.

3. Cán bộ, công nhân viên trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội.

4. Thanh niên xung phong tập trung.

5. Công an xã; dân quân; du kích; tự vệ; dân công; cán bộ thôn, ấp, xã, phường”.

“Điều 39. Điều kiện xác nhận

1. Đã công tác, chiến đấu, phục vụ chiến đấu từ ngày 01 tháng 8 năm 1961 đến 30 tháng 4 năm 1975 tại các vùng mà quân đội Mỹ đã sử dụng chất độc hóa học ở chiến trường B, C, K (kể cả 10 xã: Vĩnh Quang, Vĩnh Giang, Vĩnh Tân, Vĩnh Thành, Vĩnh Ô, Vĩnh Khê, Vĩnh Hà, Vĩnh Lâm, Vĩnh Sơn và Vĩnh Thủy thuộc huyện Vĩnh Linh, tỉnh Quảng Trị).

2. Do nhiễm chất độc hóa học dẫn đến một trong các trường hợp bệnh tật sau:

a) Mắc bệnh theo danh mục bệnh tật do Bộ Y tế quy định làm suy giảm khả năng lao động từ 21% trở lên;

b) Vô sinh;

c) Sinh con dị dạng, dị tật theo danh mục dị dạng, dị tật do Bộ Y tế quy định”.

Bên cạnh đó, Điều 2 Nghị định 31/2013/NĐ-CP có quy định:

“Điều 2. Những trường hợp không áp dụng

Nghị định này không áp dụng đối với những trường hợp sau:

1. Đào ngũ, đầu hàng, phản bội, chiêu hồi.

2. Đang chấp hành án tù giam, tù chung thân hoặc bị kết án về một trong các tội về xâm phạm an ninh quốc gia.

3. Bị tước danh hiệu quân nhân, danh hiệu công an nhân dân, danh hiệu dân quân tự vệ; bị buộc thôi việc”.

Đầu hàng địch

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Theo đó, các trường hợp đầu hàng, chiêu hồi sẽ không được giải quyết chế độ người có công. Bạn cho biết bạn có thời gian tham gia du kích ở chiến trường B từ năm 1964 đến năm 1971, sau đó bạn bị địch bắt lính. Vì thế, bạn không phải là người hoạt động kháng chiến nữa và sẽ không được giải quyết chế độ cho người hoạt động kháng chiến mà nhiễm chất độc hóa học.

Kết luận:

Tóm lại, trường hợp bạn đã đầu hàng địch thì sẽ không được giải quyết chế độ cho người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Tạm đình chỉ hưởng chế độ ưu đãi đối với người bị nhiễm chất độc hóa học

Thanh niên xung phong có được xác nhận là người hoạt động bị nhiễm chất độc hóa học?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi