Thương binh loại B có được giám định vết thương tái phát không?

Thương binh loại B có được giám định vết thương tái phát không?

Tôi là thương binh loại B có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động 76%, gần đây vết thương ổ bụng tái phát gây biến chứng dính tắc ruột phải phẫu thuật. Vậy tôi có được giám định lại thương tật do vết thương cũ tái phát không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Thương binh loại BTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVấn đề của bạn về thương binh loại B có được giám định vết thương tái phát không; chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 và Khoản 5 Điều 30 Nghị định 31/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 30. Giám định lại thương tật

4. Thương binh đã giám định có vết thương sau đây tái phát thì được giám định lại:

a) Vết thương sọ não bị khuyết xương sọ hoặc còn mảnh kim khí trong sọ gây biến chứng dẫn đến rối loạn tâm thần hoặc liệt;

b) Vết thương thấu phổi gây biến chứng dày dính màng phổi hoặc xẹp phổi dẫn đến phải cắt phổi hoặc thùy phổi;

c) Vết thương ở tim dẫn đến phải phẫu thuật;

d) Vết thương ổ bụng: Dạ dày hoặc ruột gây biến chứng ở dạ dày hoặc dính tắc ruột phải phẫu thuật;

đ) Vết thương ở gan; mật, lách; tụy hoặc thận gây biến chứng phải phẫu thuật;

e) Vết thương ở cột sống biến chứng gây liệt hoặc rối loạn cơ tròn đại tiểu tiện không tự chủ;

g) Các vết thương ở tay hoặc ở chân tái phát phải phẫu thuật cắt đoạn chi;

h) Vết thương ở mắt tái phát dẫn đến mù mắt; vết thương ở tai gây mất hoàn toàn sức nghe hai tai.

5. Không giám định lại những trường hợp sau:

a) Thương binh đã được giám định do vết thương cũ tái phát;

b) Thương binh loại B”.

Như vậy

Theo quy định trên thì thương binh loại B không thuộc đối tượng được giám định lại vết thương tái phát.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn là thương binh loại B có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động 76%, gần đây vết thương ổ bụng tái phát gây biến chứng dính tắc ruột phải phẫu thuật. Do đó, bạn không được giám định lại thương tật do vết thương cũ tái phát theo quy định.

Thương binh loại B

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Trường hợp bạn là thương binh loại B nên bạn không thuộc đối tượng được giám định vết thương cũ tái phát theo quy định.

Trên đây là bài viết về vấn đề thương binh loại B có được giám định vết thương tái phát không? Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Thương binh nộp hồ sơ giám định lại thương tật do vết thương tái phát ở đâu?

Thương binh loại B mất do vết thương tái phát có được công nhận là liệt sĩ?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay