19006172

Ưu đãi dành cho người khuyết tật theo quy định hiện hành

Ưu đãi dành cho người khuyết tật theo quy định hiện hành

Xin cho tôi hỏi con tôi sinh ngày 01/07/2014. Cháu được xác định bị bệnh down, tim bẩm sinh, dị tật hậu môn (đã phẫu thuật). Vậy cháu có được hưởng ưu đãi dành cho người khuyết tật là trợ cấp xã hội và bảo hiểm y tế không? Nếu có thì thủ tục như thế nào? Tôi xin chân thành cám ơn!



Ưu đãi dành cho người khuyết tậtTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn về ưu đãi dành cho người khuyết tật như sau:

Thứ nhất, về trợ cấp xã hội

Căn cứ Khoản 1 Điều 16 và Khoản 1 Điều 20 Nghị định 28/2012/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 16. Hệ số tính mức trợ cấp xã hội hàng tháng, mức hỗ trợ chi phí mai táng

1. Hệ số tính mức trợ cấp xã hội hàng tháng đối với người khuyết tật sống tại hộ gia đình được quy định như sau:

a) Hệ số hai (2,0) đối với người khuyết tật đặc biệt nặng;

b) Hệ số hai phẩy năm (2,5) đối với người khuyết tật đặc biệt nặng là người cao tuổi, người khuyết tật đặc biệt nặng là trẻ em;

c) Hệ số một phẩy năm (1,5) đối với người khuyết tật nặng;

d) Hệ số hai (2,0) đối với người khuyết tật nặng là người cao tuổi, người khuyết tật nặng là trẻ em…”

“… Điều 20. Hồ sơ đề nghị trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng

1. Hồ sơ đề nghị trợ cấp xã hội bao gồm:

a) Tờ khai thông tin của người khuyết tật theo mẫu quy định của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội;

b) Bản sao Giấy xác nhận khuyết tật;

c) Bản sao Sổ hộ khẩu;

d) Bản sao Giấy khai sinh hoặc chứng minh nhân dân;…”

Trước hết, để được hưởng các ưu đãi dành cho người khuyết tật thì con của bạn cần được xác định là người khuyết tật. Bạn có thể tham khảo thủ tục này tại bài viết: Làm thế nào để đề nghị xác định mức độ khuyết tật năm 2019?

Khi đó, con của bạn sẽ được nhận trợ cấp xã hội nếu được xác định là người khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng. Trường hợp được xác định là người khuyết tật nhẹ thì con của bạn không được hưởng trợ cấp xã hội. 

Để được hưởng trợ cấp xã hội, bạn cần làm hồ sơ sau đây và gửi Ủy ban nhân dân cấp xã:

– Tờ khai thông tin của người khuyết tật theo mẫu số 1đ được ban hành kèm theo Thông tư 29/2014/TTLT-BLĐTBXH-BTC;

– Bản sao Giấy xác nhận khuyết tật;

– Bản sao Sổ hộ khẩu;

– Bản sao Giấy khai sinh của con bạn.

Bên cạnh đó, nếu con của bạn là người khuyết tật nặng thì ngoài trợ cấp xã hội, gia đình bạn còn được hỗ trợ kinh phí chăm sóc. 

Hồ sơ đề nghị để nộp cho Ủy ban nhân dân cấp xã bao gồm:

– Tờ khai thông tin hộ gia đình theo mẫu quy định của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội;

– Bản sao Giấy xác nhận khuyết tật;

– Bản sao Sổ hộ khẩu;

– Tờ khai thông tin của người khuyết tật theo mẫu quy định của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đối với trường hợp người khuyết tật chưa được hưởng trợ cấp xã hội hoặc bản sao Quyết định hưởng trợ cấp xã hội của người khuyết tật đối với trường hợp người khuyết tật đang hưởng trợ cấp xã hội.

Ưu đãi dành cho người khuyết tật

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Thứ hai, về bảo hiểm y tế

Căn cứ Khoản 8 Điều 3 và Khoản 5 Điều 11 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

8. Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng theo quy định của pháp luật về người cao tuổi, người khuyết tật, đối tượng bảo trợ xã hội”.

“Điều 11. Lập danh sách cấp thẻ bảo hiểm y tế của một số đối tượng

5. Ủy ban nhân dân xã có trách nhiệm lập danh sách đối tượng quy định tại Điều 2; các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 16 và 17 Điều 3; khoản 1, 2 và 4 Điều 4 và Điều 5 Nghị định này”.

Như vậy, nếu con của bạn là người khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng thì cũng được cấp thẻ BHYT miễn phí. Ủy ban nhân dân xã sẽ có trách nhiệm lập danh sách để đề nghị cấp thẻ cho con của bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết: 

Mức trợ cấp hàng tháng của người khuyết tật

Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với người khuyết tật

Nếu còn vướng mắc về ưu đãi dành cho người khuyết tật; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài viết cùng chủ đề: