Bệnh binh mất trước ngày 01/01/2013 thì vợ có được hưởng tuất hàng tháng?

Bệnh binh mất trước ngày 01/01/2013 thì vợ có được hưởng tuất hàng tháng?

Chị tôi tên là Hoàng Thị Ngọc, hiện ở tại xã Lăng Thành, huyện Yên Thành, tỉnh Nghệ An. Chồng chị tôi là bệnh binh Nguyễn Sỹ Quế, đã mất tháng 10/1983. Khi đó chị tôi chưa đủ điều kiện về tuổi để hưởng chế độ tuất với thân nhân bệnh binh. Nay, chị tôi 62 tuổi, gia đình đã nhiều lần làm đơn đề nghị cơ quan có thẩm quyền giải quyết chế độ với thân nhân khi bệnh binh mất cho chị tôi, nhưng được trả lời, không tìm thấy hồ sơ của bệnh binh Nguyễn Sỹ Quế. Tôi xin hỏi, gia đình cần làm thủ tục gì để chị tôi được hưởng chế độ chính sách? Và mức hưởng thế nào?



Bệnh binh mấtTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Điểm đ Khoản 2 Điều 37 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 37. Chế độ ưu đãi đối với thân nhân khi bệnh binh chết

2. Bệnh binh suy giảm khả năng lao động do bệnh tật từ 61% trở lên chết, thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng như sau:

đ) Trường hợp bệnh binh chết trước ngày 01 tháng 01 năm 2013 thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất như sau:

Đến ngày 01 tháng 01 năm 2013 mà cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng bệnh binh chưa đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ; trường hợp đã đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, 55 tuổi trở lên đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ ngày 01 tháng 01 năm 2013″.

Như vậy:

Trường hợp bệnh binh suy giảm khả năng lao động do bệnh tật từ 61% trở lên chết trước ngày 01/01/2013 mà đến ngày 01/01/2013 vợ bệnh binh chưa đủ 55 tuổi thì sẽ được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 55 tuổi. Trường hợp vợ đã đủ 55 tuổi trở lên thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ ngày 01/01/2013.

Trường hợp bệnh binh Nguyễn Sỹ Quế đã chết tháng 10/1983. Thời điểm đó vợ là bà Hoàng Thị Ngọc chưa đủ điều kiện về tuổi để hưởng chế độ tuất với thân nhân bệnh binh mất. Nay bà Hoàng Thị Ngọc đã đủ 62 tuổi. Đối chiếu quy định trên, thì nếu bệnh binh mất bị suy giảm khả năng lao động do bệnh tật từ 61% trở lên, bà Hoàng Thị Ngọc sẽ được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ ngày 01/01/2013.

Căn cứ Khoản 6 Mục A Phụ lục I Nghị định 99/2018/NĐ-CP thì trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên từ trần là 850.000 đồng/tháng.

Bệnh binh mất

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Trách nhiệm quản lý hồ sơ người có công thuộc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội, nơi bệnh binh Nguyễn Sỹ Quế hưởng chế độ ưu đãi trước khi mất. Việc giải quyết trợ cấp tiền tuất hàng tháng cho thân nhân phải căn cứ vào hồ sơ của người có công với cách mạng. Vì vậy, gia đình cần liên hệ với Sở Lao động – Thương binh và Xã hội để được xem xét, giải quyết theo thẩm quyền.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Thời điểm hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng của vợ bệnh binh

Bệnh binh suy giảm 61% khả năng lao động có được nhận quà ngày 27/7?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.