Giải quyết chế độ trợ cấp đối với vợ liệt sĩ đã tái giá năm 2019

Giải quyết chế độ trợ cấp đối với vợ liệt sĩ đã tái giá năm 2019

Cô tôi là vợ liệt sĩ. Cô không có con với chú nhưng vẫn chăm sóc bố mẹ chồng đến khi các cụ qua đời thì mới đi lấy chồng khác. Nay tôi được biết trường hợp của cô tôi cũng được nhận tuất của thân nhân liệt sĩ. Có điều chồng cũ của cô tôi ở tỉnh A còn hiện cô tôi lại đang cư trú ở tỉnh B thì hồ sơ giấy tờ phải nộp như thế nào và sau bao lâu được giải quyết? Tôi cám ơn nhiều!



Vợ liệt sĩTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnChúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Điều 8 và Điều 9 Thông tư 05/2013/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 8. Hồ sơ hưởng chế độ trợ cấp đối với vợ hoặc chồng liệt sĩ lấy chồng hoặc vợ khác

1. Đơn đề nghị hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú.

2. Văn bản của gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ khẳng định đã nuôi con liệt sĩ đến tuổi trưởng thành hoặc chăm sóc bố mẹ liệt sĩ khi còn sống, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

3. Bản sao hồ sơ liệt sĩ.

4. Quyết định trợ cấp tiền tuất hàng tháng (Mẫu LS6)”.

“Điều 9. Thủ tục giải quyết chế độ trợ cấp đối với vợ hoặc chồng liệt sĩ lấy chồng hoặc vợ khác

1. … Trường hợp hồ sơ gốc của liệt sĩ do địa phương khác quản lý thì cá nhân có trách nhiệm làm đơn đề nghị sao hồ sơ liệt sĩ kèm giấy tờ quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 8 của Thông tư này gửi Sở Lao động – Thương binh và Xã hội nơi quản lý hồ sơ gốc.

Sở Lao động – Thương binh và Xã hội nơi quản lý hồ sơ gốc có trách nhiệm sao hồ sơ kèm các giấy tờ quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 8 của Thông tư này và gửi đến Sở Lao động – Thương binh và Xã hội nơi cá nhân cư trú.

2. Sở Lao động – Thương binh và Xã hội nơi cá nhân cư trú trong thời gian 10 ngày kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, có trách nhiệm ra quyết định trợ cấp”.

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Theo quy định trên, cô của bạn cần chuẩn bị:

– Đơn đề nghị hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cô bạn cư trú.

– Văn bản của gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ khẳng định cô của bạn đã chăm sóc bố mẹ liệt sĩ khi còn sống, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

Các giấy tờ này cần gửi tới Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh A (nơi quản lý hồ sơ gốc của liệt sĩ).

Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh A sẽ có trách nhiệm sao hồ sơ kèm các giấy tờ này và gửi đến Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh B (nơi cô của bạn cư trú).

Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh B trong thời gian 10 ngày kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, có trách nhiệm ra quyết định trợ cấp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết:

Vợ của liệt sĩ tái giá có được hưởng thêm chế độ người có công không?

Vợ của liệt sĩ đã tái giá khi mất có được hưởng chế độ tử tuất không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi