Bệnh binh suy giảm 61% khả năng lao động có được nhận quà ngày 27/7?

Bệnh binh suy giảm 61% khả năng lao động có được nhận quà ngày 27/7?

Tôi là bệnh binh suy giảm 61% khả năng lao động. Ngày 27/7 vừa rồi tôi không được nhận quà. Như vậy có đúng không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Ngày 27/7Tư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Trường hợp của bạn về bệnh binh suy giảm 61% khả năng lao động có được nhận quà ngày 27/7; chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Quyết định 1079/QĐ-CTN quy định về vấn đề tặng quà cho các đối tượng có công như sau:

“Điều 1. Tặng quà cho đối tượng có công với cách mạng nhân dịp kỷ niệm 71 năm ngày Thương binh – Liệt sĩ (27/7/1947 – 27/7/2018), cụ thể như sau:

2. Mức quà 200.000 đồng tặng:

a, Người có công với cách mạng:

– Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 80% trở xuống đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng; thương binh đang hưởng chế độ mất sức lao động;

– Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hoá học suy giảm khả năng lao động từ 80% trở xuống đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng;

b, Đại diện thân nhân liệt sĩ;

c, Người thờ cúng liệt sĩ (trường hợp liệt sĩ không còn thân nhân).”

Như vậy theo quy định trên thì trường hợp bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 80% trở xuống đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng sẽ được Chủ tịch nước tặng 1 suất quà 200.000 đồng trong ngày 27/7.

Theo đó, căn cứ theo Khoản 3 Điều 36 Nghị định 31/2013/NĐ-CP thì:

“Điều 36. Chế độ ưu đãi

3. Trợ cấp hàng tháng từ ngày Hội đồng giám định y khoa có thẩm quyền kết luận suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.”

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn là bệnh binh suy giảm 61% khả năng lao động và thuộc đối tượng hưởng trợ cấp hàng tháng. Do đó, bạn thuộc một trong những đối tượng được nhận quà của Chủ tịch nước nhân ngày 27/7. Vì vậy việc bạn ngày 27/7 vừa rồi bạn không được nhận quà là không đúng quy định.

Ngày 27/7

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Bệnh binh suy giảm 61% khả năng lao động thuộc một trong những đối tượng được nhận quà của Chủ tịch nước nhân ngày 27/7 theo quy định. Để đảm bảo quyền lợi của mình, bạn vui lòng khiếu nại đến Ủy ban nhân dân xã để được giải quyết.

Trên đây là bài viết về vấn đề bệnh binh suy giảm 61% khả năng lao động có được nhận quà ngày 27/7. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Bệnh binh suy giảm 61% mất thân nhân có được hưởng tuất hàng tháng?

Hồ sơ cấp thẻ bảo hiểm y tế cho thân nhân của bệnh binh

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.