Người khuyết tật chết thì thân nhân có được hỗ trợ không

Người khuyết tật chết thì thân nhân có được hỗ trợ không

Em tôi là người khuyết tật đặc biệt nặng với hệ số hưởng hàng tháng là 2.5 tương ứng với 675.000/tháng. Nhưng em tôi mới mất cách đây 10 hôm. Khi người khuyết tật chết thì gia đình có được hỗ trợ khoản hỗ trợ gì không? Xin cảm ơn



Tư vấn bảo hiểm xã hội:người khuyết tật chết

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Trường hợp người khuyết tật chết thì thân nhân có được hỗ trợ hay không, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 16 Nghị định Số: 28/2012/NĐ-CP quy định về hệ số tính mức trợ cấp xã hội hàng tháng, mức hỗ trợ mai táng phí thì đối với người khuyết tật thì:

“3. Người khuyết tật quy định tại Khoản 1 Điều này đang được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng, khi chết được hỗ trợ chi phí mai táng bằng mức hỗ trợ mai táng đối với đối tượng bảo trợ xã hội. Trường hợp người khuyết tật thuộc diện hưởng các mức hỗ trợ chi phí mai táng khác nhau thì chỉ được hưởng một mức cao nhất.”

Theo đó, em bạn là người khuyết tật đặc biệt nặng nên khi em bạn chết thì người lo mai táng sẽ được hỗ trợ chi phí mai táng bằng mức hỗ trợ mai táng. Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 11 Nghị định 136/2013/NĐ-CP về hỗ trợ chi phí mai táng cho đối tượng bảo trợ xã hội thì:

“2. Mức hỗ trợ chi phí mai táng đối với đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều này bằng 20 lần mức chuẩn trợ giúp xã hội quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định này. Trường hợp đi tượng quy định tại Khoản 1 Điều này được hỗ trợ chi phí mai táng với các mức khác nhau thì chỉ được hưng một mức cao nhất.”

Mặt khác, khoản 1 Điều 4 Nghị định 136/2013/NĐ-CP có quy định:

“1. Mức chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội (sau đây gọi chung là mức chuẩn trợ giúp xã hội) là 270.000 đồng.”

Theo đó, trường hợp người khuyết tật chết thì sẽ được hỗ trợ mai táng phí bằng 20 lần mức chuẩn trợ giúp xã hội. Mức chuẩn trợ giúp xã hội hiện nay là 270.000 đồng. Vậy, mức hỗ trợ mai táng phí cho người khuyết tật khi mất là 5.400.000 đồng.

người khuyết tật chết

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận: trong trường hợp này, gia đình bạn (tức người lo mai táng) sẽ được hỗ trợ chi phí mai táng bằng 20 x 270.000 = 5.400.000 đồng.

Bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau: Người khuyết tật có được hưởng trợ cấp tuất của bảo hiểm xã hội

Mọi vấn đề còn vướng mắc, xin vui lòng gọi điện thoại tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi