Hồ sơ hưởng trợ cấp tuất của con liệt sĩ bị khuyết tật sau khi đủ 18 tuổi

Hồ sơ hưởng trợ cấp tuất của con liệt sĩ bị khuyết tật sau khi đủ 18 tuổi

Tôi là con của liệt sĩ. Năm 2017 (sau khi đủ 18 tuổi) tôi bị tai nạn nên không đi lại được. Theo giám định y khoa thì tôi bị thương tật 67% thì tôi có được hưởng trợ cấp hàng tháng không? Mức hưởng là bao nhiêu? Hồ sơ nhận trợ cấp gồm những gì?



Sau khi đủ 18 tuổiTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Thứ nhất, về vấn đề hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng

Điểm c Khoản 6 Điều 20 Nghị định 31/2013/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 20. Chế độ trợ cấp tiền tuất hàng tháng

6. Thời điểm hưởng:

c) Con bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng sau khi đủ 18 tuổi nếu suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, không có thu nhập hàng tháng hoặc thu nhập hàng tháng thấp hơn 0,6 lần mức chuẩn được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ ngày Hội đồng giám định y khoa có thẩm quyền kết luận;”

Theo đó, con của thương binh bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng sau khi đủ 18 tuổi được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng nếu:

– Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

– Không có thu nhập hàng tháng hoặc thu nhập hàng tháng thấp hơn 0,6 lần mức chuẩn (tương đương 909.000 đồng).

Trợ cấp tiền tuất hàng tháng trên được hưởng từ ngày Hội đồng giám định y khoa có thẩm quyền kết luận.

Bạn cho biết bạn là con của liệt sĩ. Năm 2017 bạn bị tai nạn nên không đi lại được; theo giám định y khoa thì bạn bị thương tật 67%. Tuy nhiên, bạn không nêu rõ về thu nhập của bạn nên chúng tôi xin tư vấn theo 02 trường hợp sau:

– Nếu thu nhập hàng tháng của bạn thấp hơn 909.000 đồng:

Bạn sẽ được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng đối với thân nhân liệt sĩ từ ngày Hội đồng giám định y khoa có thẩm quyền kết luận.

– Nếu thu nhập hàng tháng của bạn cao hơn 909.000 đồng:

Bạn không được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng đối với thân nhân liệt sĩ.

Lưu ý: nếu bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp hàng tháng theo đối tượng thân nhân của liệt sĩ thì bạn sẽ không được nhận trợ cấp của người khuyết tật nữa (theo Điều 51 Luật Người khuyết tật năm 2010).

Thứ hai, về mức trợ cấp tiền tuất mà thân nhân liệt sĩ được hưởng

Căn cứ Khoản 3 Mục A Phụ lục I Nghị định 99/2018/NĐ-CP thì trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân của 1 liệt sĩ là 1.515.000 đồng/tháng.

Vì vậy, nếu đáp ứng điều kiện nêu trên bạn sẽ được hưởng trợ cấp tiền tuất liệt sĩ là 1.515.000 đồng/tháng.

Sau khi đủ 18 tuổi

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Thứ ba, về hồ sơ hưởng chế độ trợ cấp tuất hàng tháng cho thân nhân liệt sĩ

Căn cứ Điều 6 Thông tư 05/2013/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 6. Hồ sơ hưởng chế độ ưu đãi đối với thân nhân liệt sĩ

1. Giấy báo tử.

2. Bản sao Bằng “Tổ quốc ghi công”.

3. Bản khai tình hình thân nhân liệt sĩ (Mẫu LS4) kèm các giấy tờ quy định tại Khoản 1 Điều 7 của Thông tư này.

4. Quyết định cấp giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ và trợ cấp hàng tháng hoặc quyết định trợ cấp một lần khi báo tử trong trường hợp liệt sĩ không còn thân nhân (Mẫu LS5)”.

Dẫn chiếu tới quy định tại Khoản 1 Điều 7 Thông tư 05/2013/TT-BLĐTBXH như sau:

“Điều 7. Thủ tục giải quyết chế độ đối với thân nhân liệt sĩ

1. Đại diện thân nhân liệt sĩ có trách nhiệm lập bản khai tình hình thân nhân kèm biên bản ủy quyền và bản sao Bằng “Tổ quốc ghi công” gửi Ủy ban nhân dân cấp xã.

… Trường hợp thân nhân là con từ đủ 18 tuổi trở lên bị khuyết tật nặng hoặc đặc biệt nặng sau khi đủ 18 tuổi mà không có thu nhập hàng tháng hoặc có thu nhập hàng tháng nhưng thấp hơn 0,6 lần mức chuẩn phải có thêm giấy xác nhận mức độ khuyết tật của Hội đồng xác định mức độ khuyết tật và giấy xác nhận thu nhập (Mẫu TN) của Ủy ban nhân dân cấp xã và biên bản của Hội đồng y khoa cấp tỉnh”.

Như vậy, hồ sơ hưởng trợ cấp tuất đối với thân nhân liệt sĩ bao gồm:

– Giấy báo tử.

– Bản sao Bằng “Tổ quốc ghi công”.

– Bản khai tình hình thân nhân liệt sĩ (Mẫu LS4).

– Giấy xác nhận mức độ khuyết tật của Hội đồng xác định mức độ khuyết tật và giấy xác nhận thu nhập (Mẫu TN) của Ủy ban nhân dân cấp xã và biên bản của Hội đồng y khoa cấp tỉnh.

– Quyết định cấp giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ và trợ cấp hàng tháng hoặc quyết định trợ cấp một lần khi báo tử trong trường hợp liệt sĩ không còn thân nhân (Mẫu LS5).

Hồ sơ trên bạn gửi tới Ủy ban nhân dân cấp xã để được giải quyết.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Tặng quà tết cho đại diện thân nhân hay người thờ cúng liệt sĩ?

Trợ cấp thờ cúng liệt sĩ khi có thân nhân đang hưởng tuất hàng tháng

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi