Mai táng phí của người có công khi chuẩn trợ cấp năm 2019 tăng 

Mai táng phí của người có công khi chuẩn trợ cấp năm 2019 tăng 

Ông của em là bệnh binh 41% mất ngày 5/7/2019. Em nghe nói thời điểm đó chuẩn trợ cấp cho người có công đã tăng lên thành 1.624.000 đồng; nhưng khi em hỏi cán bộ ở xã thì được trả lời là ông em chỉ nhận được trợ cấp mai táng là gần 15 triệu đồng thôi thì có đúng hay không ạ? Em cám ơn nhiều!



Chuẩn trợ cấpTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Khoản 3 Điều 7 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012 quy định:

“Điều 7

3. Người có công với cách mạng, thân nhân quy định tại điểm e khoản 2 Điều 14 và khoản 2 Điều 27 của Pháp lệnh này chết thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí theo mức quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội”.

Dẫn chiếu quy định tại Điều 66 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

“Điều 66. Trợ cấp mai táng

1. Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng:

a) Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này đang đóng bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà đã có thời gian đóng từ đủ 12 tháng trở lên;

b) Người lao động chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc chết trong thời gian điều trị do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

c) Người đang hưởng lương hưu; hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng đã nghỉ việc.

2. Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người quy định tại khoản 1 Điều này chết”.

Mặt khác, Khoản 2 Điều 3 Nghị định 38/2019/NĐ-CP (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/07/2019) quy định:

“Điều 3. Mức lương cơ sở

… 2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2019, mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng/tháng”.

Chuẩn trợ cấp

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Như vậy , trợ cấp mai táng đối với bệnh binh không được tính theo mức chuẩn trợ cấp của người có công là 1.624.000 đồng (theo Nghị định 58/2019/NĐ-CP) mà sẽ được tính theo lương cơ sở tại tháng người đó mất.

Bạn cho biết ông của bạn mất vào ngày 05/07/2019. Thời điểm này lương cơ sở là 1.490.000 đồng nên trợ cấp mai táng sẽ là 14.900.000 đồng (tương đương 10 lần mức lương cơ sở). Nên câu trả lời của cán bộ xã đối với bạn là đúng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Chế độ tử tuất cho thân nhân bệnh binh

Chế độ cho thân nhân bệnh binh đang hưởng phụ cấp hàng tháng chết?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi