Thương binh mất tháng 7/2019 có được hưởng chế độ theo mức mới không?

Thương binh mất tháng 7/2019 có được hưởng chế độ theo mức mới không?

Ông của em là thương binh suy giảm khả năng lao động 36% mới mất hồi đầu tháng 7 thì gia đình em được hưởng những gì? Em được biết thời điểm đó cũng có quy định mới về việc tăng mức chuẩn trợ cấp cho người có công. Như vậy có nghĩa là các chế độ mà gia đình em được hưởng sẽ đều được tính theo mức mới đúng không ạ?



Theo mức mớiTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Điều 32 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 32. Chế độ ưu đãi đối với thân nhân khi thương binh chết

1. Khi thương binh chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí; đại diện thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp ưu đãi.

2. Thương binh suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 61% trở lên chết, thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng như sau:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ; con dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ tháng liền kề khi thương binh chết;…”

Bên cạnh đó, Khoản 3 Điều 7 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012 quy định:

“Điều 7

3. Người có công với cách mạng, thân nhân quy định tại điểm e khoản 2 Điều 14 và khoản 2 Điều 27 của Pháp lệnh này chết thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí theo mức quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội”.

Như vậy, khi bố của bạn (là thương binh suy giảm khả năng lao động 36%) qua đời thì gia đình được hưởng các chế độ sau:

Thứ nhất, mai táng phí

Mai táng phí được trả cho người tổ chức mai táng cho ông của bạn;

Mức trợ cấp mai táng được tự hiện theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội. Cụ thể, theo Luật BHXH trợ cấp mai táng được tính bằng 10 lần lương cơ sở tại thời điểm ông bạn mất; tương đương 14.900.000 đồng (từ ngày 01/07/2019 lương cơ sở là 1.490.000 đồng- Nghị định 38/2019/NĐ-CP).

Theo mức mới

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Thứ hai, trợ cấp một lần

Trợ cấp này được trả cho đại diện thân nhân

Mức hưởng bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp ưu đãi mà ông bạn hưởng trước khi mất.

Như vậy , có thể thấy các chế độ mà gia đình bạn được hưởng sẽ không được tính theo mức chuẩn trợ cấp mới (1.624.000 đồng) theo Nghị định 58/2019/NĐ-CP.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Trợ cấp theo tháng đối với thân nhân của liệt sĩ theo mức mới năm 2019

Lương cơ sở tăng có ảnh hưởng đến trợ cấp của thương binh?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi