Hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà ở xuống cấp đối với thân nhân liệt sĩ

Hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà ở xuống cấp đối với thân nhân liệt sĩ

Bố tôi là con liệt sĩ được căn nhà do Nhà nước hỗ trợ xây dựng. Tuy nhiên nay căn nhà tình nghĩa đó đã xuống cấp thì gia đình tôi có thể xin cấp hỗ trợ xây dựng, sửa chữa nhà ở xuống cấp này không?



Nhà ở xuống cấp

Tư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVấn đề của bạn về hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà ở xuống cấp đối với thân nhân liệt sĩ; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điểm c Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg quy định như sau:

“Điều 2. Đối tượng và điều kiện được hỗ trợ

Hộ gia đình được hỗ trợ theo quy định tại Quyết định này phải có đủ các điều kiện sau:

1. Là hộ gia đình có người có công với cách mạng đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận, bao gồm:

c) Thân nhân liệt sỹ;

2. Hộ đang ở nhà tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng (kể cả các hộ đã được hỗ trợ theo các chính sách khác trước đây) với mức độ như sau:

a) Phải phá dỡ để xây mới nhà ở;

b) Phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở”.

Vấn đề này được hướng dẫn cụ thể tại Điều 3 Thông tư 09/2013/TT-BXD như sau:

“Điều 3. Xác định đối tượng được hỗ trợ về nhà ở

Đối tượng được hỗ trợ nhà ở theo quy định tại Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

1. Là người có tên trong danh sách người có công với cách mạng do Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quản lý tại thời điểm Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành.

2. Đang sinh sống và có đăng ký hộ khẩu thường trú trước ngày 15 tháng 6 năm 2013 (ngày Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành) tại nhà ở mà nhà ở đó có một trong các điều kiện sau:

a) Nhà ở bị hư hỏng nặng phải phá đi xây dựng lại nhà ở mới;

b) Nhà ở bị hư hỏng, dột nát cần phải sửa chữa phần khung – tường và thay mới mái nhà”.

Nhà ở xuống cấp

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Theo đó, thân nhân liệt sĩ sẽ được hỗ trợ về nhà ở khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

– Là người có tên trong danh sách người có công với cách mạng do Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quản lý tại thời điểm Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành.

– Đang sinh sống và có đăng ký hộ khẩu thường trú trước ngày 15 tháng 6 năm 2013 (ngày Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành) tại nhà ở mà nhà ở đó có một trong các điều kiện sau:

+) Nhà ở bị hư hỏng nặng phải phá đi xây dựng lại nhà ở mới;

+) Nhà ở bị hư hỏng, dột nát cần phải sửa chữa phần khung – tường và thay mới mái nhà.

Bạn cho biết bố của bạn là con liệt sĩ đang sống trong căn nhà do Nhà nước hỗ trợ xây dựng. Tuy nhiên, bố bạn đã qua đời từ năm 2009 và nay căn nhà tình nghĩa đó đã xuống cấp. Nếu đáp ứng được các điều kiện như đã trình bày ở trên thì gia đình bạn có thể đề nghị hỗ trợ sửa chữa nhà ở này.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Chế độ tử tuất của thân nhân người có công và người hưởng lương hưu

Hỗ trợ chi phí xây nhà cho người có công với cách mạng

Mọi vướng mắc về hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà ở xuống cấp đối với thân nhân liệt sĩ; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.